Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điều khiển Mosfet tốc độ cao: nguyên lý thiết kế và ứng dụng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ???????????????????
    nothing impossible

Comment

• mạch của bạn bị chết là do bị trùng dẫn gây ngắn mạch nửa cầu nếu ở dạng nặng còn ở dạng nhẹ thì thời gian trùng dẫn quá nhỏ tuy chưa dẫn đến ngắn mạch nhưng làm dòng tăng gây phát nóng cuối cùng cũng làm hỏng

Comment

• Chào Các bạn trẻ,
        Tôi có đọc qua các bài các bạn viết và cùng trao đổi , mình thấy các bạn hơn thua hơi nhiều , theo mình bạn nào có gì cần hỏi và bạn nào có biết vấn đề đó đưa ra ý kiến của mình các bạn khác có cái khác thì cùng làm và trao đổi , theo mình lĩnh vực nầy khá hay và cần có nhiều cả hai mặt kiến thức và thực tế đã trải nghiệm qua mạch đó và rút ra một kinh nghiệm,,,,
        Mong các bạn hướng tới một cái tốt nhất cho diễn đàn ,

Chúc các bạn một năm mới vui vẻ và hạnh phúc .

Ngthanhdoanh .
        email:ngthanhdoanh@gmail.com

Comment

• Khi đọc topic này thấy các bác tranh luận rất sôi nổi, tui bổ xung cho mình được rất nhiều kiến thức!
          Cảm ơn các bác rất nhiều!
          Có một vấn đề đặt ra, mong các bác giải thích cho.
          Trong máy TIG, MIG/MAG của TQ khi điều chỉnh dòng tui dùng máy OSL để kiểm tra dạng xung nhưng không thấy thay đổi
          độ rộng hay tần số xung?
          Rất mong các bác cho ý kiến?

Comment

• Hi,
            Có bác nào kích được MOSFET tốc độ cao được thì share cho tui với, tui dùng C1815 và A1015 để kích mà thấy độ trễ fall edge lớn quá, theo quan sát trên oscilloscope thì độ trễ khoảng 1.5uS, các bác xem hình sau

Xung màu vàng là xung ra từ MCU còn xung màu xanh là xung đưa vào cực G của MOSFET.
            Thân ái.
            Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
            Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

• Có con driver nào kích được FET với tần số 1MHz không các bác?
              Diễn đàn , chuyên về máy tự chế, robot, mô hình , thủy lực, khí nén ... do các thành viên tự nghiên cứu và chế tạo.

Comment

• http://www.dientuvietnam.net/forums/...251#post341251

Vào đây giúp em với anh NAMQN

Comment

• Các bác nói đúng bac namqn theo mình biết, mình đã từng học qua 1 môn, hiện tại là tiến sĩ nguyễn quang nam, đang dạy tại bộ môn thiết bị điện dại học bách khoa tphcm

Comment

• Hi,
                    Theo tui thấy thì dùng IR2110/2113 là nhanh lắm rồi, tuy nhiên tần số cỡ MHz thì chắc hơi khó vì cần phải dùng diode tốc độ cao để boostrap nữa.
                    Thân ái.
                    Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
                    Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

• Chào các bác,
                      Tối ngồi rảnh đọc hết 15 pages của luồng này.
                      Hic, cảm giác là thấy xấu hổ cho dân BK quá.
                      Có những bác có kiến thức lý thuyết tốt nhưng thiếu thực tiễn, có những bác có thực tiễn tốt nhưng thiếu lý thuyết. rồi lại thêm 1 cậu SV côi trời bằng vung nữa chứ.
                      Thay vì học hỏi nhau thì đem lên đây làm cho thiên hạ cười. (để các cao thủ cười rồi.)
                      Vì đã lỡ bỏ công xem nên viết vài câu cho đỡ tức (tốn time quá). Nhưng cũng rút KN để sau này. heheee
                      Cuối cùng tui chẳng thấy mạch Đk tốc độ cao made in VN đâu hết (chưa đọc file #1, vì chắc là tài liệu nước ngoài rùi). Các mode nên sửa lại giúp tên luồng này để dành cho anh em rút KN nhé.
                      Thanks anyway.
                      EDA Engineer - Design on Demand
                      Email:
                      Web:

Comment

• đọc 15 trang để tìm bản dịch mà không có.chán

Comment

• Nguyên văn bởi trinhquy Xem bài viết
                          Mục đích của bài viết này là mô tả một cách tiếp cận có hệ thống với những mạch điều khiển Mosfet tốc độ cao, nó là tập hợp những thông tin của nhiều topic khác nhau để giải quyết những thách thức thường gặp trong thiết kế.

Những giải pháp mạch phổ biến nhất sẽ được đề cập, cơ chế hoạt động được giải thích chi tiết, những bàn luận để xây dựng những vấn đề từ đơn giản đến phức tạp với cách nhìn tổng quát từ cấu trúc bên trong của Mosfet.

Được dịch lại theo tài liệu: http://focus.ti.com/lit/ml/slup169/slup169.pdf

Bài dịch còn nhiều sai sot, mong các bạn thông cảm!
                          bài dịch đâu vậy bạn.hic

Comment

• Chao anh Namqn,
                            Anh đã thiết kế bộ nguổn trễ chưa? ý của em là: cần 1 bộ nguồn biến đổi tự dộng từ 0v..5v (15A) biến đổi tự đông trong khoảng 30s thì đạt 5v ,

Thanks,

Tin
                            Máy nén khí CN Nguyễn Đức
                            Email:Bacnnguyen@Gmail.com;

Comment

• Mọi người ơi, mình có cái mạch điều khiển MOSFET ở tần số 1.54MHz như trong hình gởi kèm. Không biết mạch của mình bị lỗi gì mà khi cấp nguồn cho MOSFET chạy không tải, nó rất nóng. Rất mong mọi người chỉ giúp minh, cám ơn nhiu.
                              Click image for larger version

Name:	HIFU_Capture.jpg
Views:	1
Size:	86.4 KB
ID:	1380091
                              Last edited by nvphuc110586; 12-06-2013, 22:32.

Comment

• bản tiếng Việt đâu hả bác?em có thấy đâu

Comment

Về tác giả

Collapse

trinhquy Tìm hiểu thêm về trinhquy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X