Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đố vui về PIC, các câu đố cực vui và cực hay... hehe..

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Ah, câu về ngắt hình như bác BA đã làm ở bên www.diendandientu.com. Hồi mới sơ khai về PIC. Tui áp dụng 1 phát ăn ngay luôn. Khà khà...
    -------------------

Comment

Trình em còn non lắm bác ơi...em có suy nghĩ thế này không biết có được không???
      Thằng Pic nó không PUSH hộ thì trong chương trình ngắt mình đọc PC xong PUSH hộ nó lên stack...
      Khó quá...bác gợi ý cái được không???

Comment

Nguyên văn bởi tienvnu
        Trình em còn non lắm bác ơi...em có suy nghĩ thế này không biết có được không???
        Thằng Pic nó không PUSH hộ thì trong chương trình ngắt mình đọc PC xong PUSH hộ nó lên stack...
        Khó quá...bác gợi ý cái được không???
        Gợi ý các bác làm được ngay. Tât nhiên phải có thao tác bật GIE=1 trong ngắt. Cẩn thận. Thôi, tui nói đến vậy thôi . Gợi ý ít, làm được mới thú
        -------------------

Comment

Hi, em lại thử một phát
          Bắt đầu vào ISR thì bật GIE
          Theo em biết thì ko có lệnh PUSH với POP ở PIC thì phải (Em chưa gặp bao giờ)
          Lưu ơ nhớ của stack lên một địa chỉ nhớ, rồi xóa luôn ơ nhớ đó trên ngăn xếp(Chống tràn). Mỗi ngắt sẽ tưong ứng với một địa chỉ nhớ
          Sau đó vào các chưong trình con trong phục vụ ngắt, tất nhiên ngắt nào ưu tiên cao hơn thì ta dặt nó trứoc
          Trước khi thoát khỏi các ngắt, thì lại lưu các ô nhớ tương ứng vào ngăn xếp.
          Như vậy thì nó lại trở về "nơi anh đã ra đi"

Hi, kiến thức hạn hẹp, mong được chỉ bảo
          Có phải ko anh ChiBang

Comment

Nguyên văn bởi beyeu
            Hi, em lại thử một phát
            Bắt đầu vào ISR thì bật GIE
            Theo em biết thì ko có lệnh PUSH với POP ở PIC thì phải (Em chưa gặp bao giờ)
            Lưu ơ nhớ của stack lên một địa chỉ nhớ, rồi xóa luôn ơ nhớ đó trên ngăn xếp(Chống tràn). Mỗi ngắt sẽ tưong ứng với một địa chỉ nhớ
            Sau đó vào các chưong trình con trong phục vụ ngắt, tất nhiên ngắt nào ưu tiên cao hơn thì ta dặt nó trứoc
            Trước khi thoát khỏi các ngắt, thì lại lưu các ô nhớ tương ứng vào ngăn xếp.
            Như vậy thì nó lại trở về "nơi anh đã ra đi"

Hi, kiến thức hạn hẹp, mong được chỉ bảo
            Có phải ko anh ChiBang
            He he chưa phải. Làm như vậy:
            +Khi bật GIE trong ISR thì đột nhiên một ngắt khác xuất hiện, rồi 1 ngắt khác xuất hiện ...lộn tùng phèo tràn stack... treo ngay chip. Đó là chưa kể việc ngắt thấp lại nhảy vào ngắt cao...
            +Cơ chế cất con trỏ chương trình là do PIC tự làm, can thiệp vào đó là tối kỵ. Mình ko nên can thiệp.

Nói vậy thôi, nhưng tui ko làm theo các của bác. Vì quá phức tạp, mệt... và chưa kiểm chứng thực tế. Nếu các bác làm theo cách đó biết đâu lại được ấy nhỉ
            -------------------

Comment

Nguyên văn bởi CHIBANG
              +Khi bật GIE trong ISR thì đột nhiên một ngắt khác xuất hiện, rồi 1 ngắt khác xuất hiện ...lộn tùng phèo tràn stack... treo ngay chip. Đó là chưa kể việc ngắt thấp lại nhảy vào ngắt cao...
              +Cơ chế cất con trỏ chương trình là do PIC tự làm, can thiệp vào đó là tối kỵ. Mình ko nên can thiệp.
              Sao tràn được nhỉ, em đã xóa ô nhơ ngăn xếp rồi mà, lưu nó vào ô nhớ khác rồi trước khi có lệnh trở lại chưong trình chính thì mới trả nó về ngăn xếp
              Còn trong chương trình ngắt thì các cờ đã đựoc bật, vì vậy theo thứ tự mưc ưu tiên, nó gặp ngắt có mức ưu tiên cao truớc thì sẽ dừng ở đó và thực hiện cái ngắt ư tiên cao hơn đó(Có vẻ vấn đề là ở đây, nếu như thế thi lời gọi ngắt có mức ưu tiên thấp hơn lai đựoc thực hiên hàm ngăt cớ mức ưu tiên cao hơn). Theo em nghĩ giải quyết vấn đề này bằng tạo một cái cờ gì đó: VD như là hỏi xem 1 bit nao đó có phải là 1 ko, nếu ko phải là 1 thì moi setb và thực hiện, còn nếu là 1 rồi thì thoát luôn khỏi cái ngát đó(bit=1 chứng tỏ no dang thục hien ngat do roi).
              Như vậy se kó có chuyen ngat thap nhay vao ngat cao

Các bác đọc kĩ bài em môt chút nhé nó hơi rối rắm

Comment

Có lẽ phải công lực cao mới hiểu hết ý của bác. Tốt nhất là bác viết ra giải thuật cụ thể = C. Và xem nó có tốn quá nhiều thời gian vào việc xử lý stack ko? và chú ý đền các việc gọi hàm trong main nữa. Và chú ý giả thiết là đang ngắt ưu tiên i, khi gặp ngắt ưu tiên j<i thì bằng mọi giá nó nhảy vào ngắt j ngay. Ví dụ ngắt 4,5,3,1 lần lượt xảy ra thì nó nhảy vào ngắt 4-->3-->1--->5.
                -------------------

Comment

Box này vui !!!

Có hai hôm không online mà mất nhiều nhịp hội ngộ anh em, tiểu đệ trả lời câu 1 của CHIBANG để đỡ nhời đại ca DUYPHI, sở dĩ không trả lời hai câu còn lại vì vutricongbka làm tui cáu, để xem hắn có trả lời được không.
                  Đại ca 4MD đã mắc ngay lỗi mà CHIBANG đưa ra là ADCON1 là RPBU, em mới nhìn câu hỏi đã nghi ngay, em mà online hôm qua thì ... chẹp chẹp... được dịp tinh tướng. hehe...

Mà các bác trả lời không nghiên cứu Datasheet mới hay chứ.

Còn vụ ngắt để tiểu đệ thử phát, mong CHIBANG cho đáp án sớm, tui chưa làm thật bao giờ. Câu này khoai à nha.
                  PIC 16 không có chế độ ngắt trong ngắt như trong 8051, mà stack cứng là 8 địa chỉ chứ không khởi tạo được stack pointer như 8051, vấn đề khoai là ở chỗ ấy. Khi vào ngắt GIE được chuyển về 0 để cấm ngắt khi đang trong chương trình xử lý ngắt. Vì vậy trước hết phải set GIE, bản thân ngắt cũng là chương trình con void interrupt, chỉ có điều nó được tự động gọi. Vậy tiểu đệ đưa ra ý tưởng như thế này. Ta lập các chương trình con tương ứng với mỗi ngắt, ví dụ void onchange, void int. Trong chương trình ngắt chính ta kiểm tra các cờ ngắt nếu có cờ ngắt nào thì cho nhảy vào chương trình ngắt tương ứng, khi kết thúc chương trình ngắt "chen ngang" thì nó sẽ nhảy lại chương trình ngắt hiện tại. Tại hạ nghĩa theo C, còn nếu dùng ASM thì dùng label.
                  Do stack của PIC chỉ có 8 nên cách giải quyết trên còn hạn chế chỉ được khoảng 3 ngắt lồng nhau cùng lúc.
                  Đại ca CHIBANG như vậy có đúng hông ?

Comment

Quên, còn vụ ưu tiên ngắt, trong PIC không hề tồn tại khái niệm ưu tiên ngắt, "ưu tiên" ở đây chẳng qua là mình xử lý cờ ngắt nào trước.

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa
                      Quên, còn vụ ưu tiên ngắt, trong PIC không hề tồn tại khái niệm ưu tiên ngắt, "ưu tiên" ở đây chẳng qua là mình xử lý cờ ngắt nào trước.
                      Qua ko hổ danh là Moderator. chắc là bậc cao nhân và có địa vị cao trong PIC giáo.
                      Hướng của đại hiệp gần gần sát hướng của tui rồi. Nhưng cái quan trọng là cụ thể = dòng lệnh mới hay. Bằng C nhé.
                      Chờ tin vui!!!
                      -------------------

Comment

Hẹn bác ngày mai, đến giờ tiểu đệ đi học rùi.

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa
                          Box này vui !!!
                          Đại ca 4MD đã mắc ngay lỗi mà CHIBANG đưa ra là ADCON1 là RPBU, em mới nhìn câu hỏi đã nghi ngay, em mà online hôm qua thì ... chẹp chẹp... được dịp tinh tướng. hehe...
                          ADCON1 là RPBU ???????
                          Không phải nhầm chỗ này. Bác Chi Bằng hỏi đúng chỗ mình băn khoăn nên mới trả lời thôi.

Comment

Nguyên văn bởi 4MD
                            ADCON1 là RPBU ???????
                            Không phải nhầm chỗ này. Bác Chi Bằng hỏi đúng chỗ mình băn khoăn nên mới trả lời thôi.
                            Quan trọng là chưq thấy ai trả lời câu khó nhất, câu ko có trong datasheet.. he he.. lêu lêu.. ko ai trả lời được...
                            -------------------

Comment

Hi all!
                              Đệ thì từ hôm qua cứ đinh ninh là kô set được GIE trong ngắt
                              đệ có suy nghĩ thế này:
                              Program interrupt
                              { GIE=0;
                              if (IF1)
                              { IF1=0;
                              GIE=1;
                              program1();
                              }
                              if (IF2)
                              { IF2=0;
                              GIE=1;
                              program2();
                              }
                              if (IF3)
                              { IF3=0;
                              GIE=1;
                              program3();
                              }
                              }
                              vậy thì sẽ chẳng có ưu tiên ngắt gì ở đây cả.
                              Khi programx() đang chạy mà có một ngắt khác...thì chương trình ngắt sẽ chạy lại từ đầu...và vì cờ ngắt trước đó đã bị xóa, và cờ ngắt mới được set nên nó sẽ chạy chương trình ngắt tương ứng...sau khi chạy xong thì sẽ chạy lại chương trình dang dở của ngắt trước vì trong stack có địa chỉ của lệnh trước.
                              Chú ý ở đây là không được xảy ra nhiều ngắt lồng nhau như thế ...ví stack có hạn.
                              Last edited by tienvnu; 18-10-2005, 03:27.

Comment

Nguyên văn bởi tienvnu
                                Hi all!
                                Đệ thì từ hôm qua cứ đinh ninh là kô set được GIE trong ngắt
                                đệ có suy nghĩ thế này:
                                Program interrupt
                                {
                                if (IF1)
                                { IF1=0;
                                GIE=1;
                                program1();
                                }
                                if (IF2)
                                { IF2=0;
                                GIE=1;
                                program1();
                                }
                                if (IF1)
                                { IF3=0;
                                GIE=1;
                                program1();
                                }
                                }
                                vậy thì sẽ chẳng có ưu tiên ngắt gì ở đây cả.
                                Khi programx() đang chạy mà có một ngắt khác...thì chương trình ngắt sẽ chạy lại từ đầu...và vì cờ ngắt trước đó đã bị xóa, và cờ ngắt mới được set nên nó sẽ chạy chương trình ngắt tương ứng...sau khi chạy xong thì sẽ chạy lại chương trình dang dở của ngắt trước vì trong stack có địa chỉ của lệnh trước.
                                Chú ý ở đây là không được xảy ra nhiều ngắt lồng nhau như thế ...ví stack có hạn.
                                Vậy thì vẫn chưa đap ứng đưoc sự ham hiểu biết của mỗ. Mỗ muốn đáp án đúng.. khà khà...
                                -------------------

Comment

Về tác giả

Collapse

CHIBANG Tìm hiểu thêm về CHIBANG

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X