Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ECU có ai nghiên cứu cái này không nhỉ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ECU có ai nghiên cứu cái này không nhỉ?

Hôm nọ em lang thang trên OS thấy có bác nói ở SG có người bạn lập trình lại cho ECU( cho mấy tên độ xe). Em thấy ở nước ngoài người ta làm rất nhiều.
    Trên diễn đàn toàn cao thử về ARM,H8,AVR..nên mạo muội muốn hỏi xem có bác nào đi về lĩnh vựa này ko? Nếu có thì cùng thảo luận nhé
    Trước tiên em xin hỏi 1 câu:
    mấy con linh kiện trong hộp, mình kiếm thông số của nó như thế nào các bác nhỉ?

Nghe đâu sài mấy con motorola.
    Nói chung ECU thì em chả dại. Nhưng mà lởn vởn vòng ngoài thì sợ gì ko chơi.
    Em có nghịch cái khóa cửa ở đây ạ:
    http://otofun.net/showthread.php?t=157379&page=1
    AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
    Xem thêm tại Online Store ---> Click here
    Mob: 0982.083.106

Comment

Bác VNArmry cũng là dân automotive à

Comment

Có tôi đã nghiên cứu làm OBD-II để chuẩn đoán lỗi xe hơi rồi. Bạn muốn lập trình lại cho ECU để làm gì?
        “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Ecu

Nguyên văn bởi HiMas88 Xem bài viết
          Hôm nọ em lang thang trên OS thấy có bác nói ở SG có người bạn lập trình lại cho ECU( cho mấy tên độ xe). Em thấy ở nước ngoài người ta làm rất nhiều.
          Trên diễn đàn toàn cao thử về ARM,H8,AVR..nên mạo muội muốn hỏi xem có bác nào đi về lĩnh vựa này ko? Nếu có thì cùng thảo luận nhé
          Trước tiên em xin hỏi 1 câu:
          mấy con linh kiện trong hộp, mình kiếm thông số của nó như thế nào các bác nhỉ?
          linh kiện trong hộp ECU rất khó chết , chỉ chết khi vào nước và chập cháy dây thôi
          muốn kiếm bác cứ đọc thông số con chíp lên rồi đi mua như bình thường

nhưng phải xác định con nào có phần mền con nào không nhé
          con nào có phần mềm thì bít hỏng cũng không nên mua vì mua được mà không có một cái tương đương để làm nguồn dữ liệu để copy thì cũng pó tay

bình thường hộp ECU hay chét theo kiểu chập dây và đứt mạch ngầm trong 4 lớp mạch in thôi à .

có một số trường hợp lỗi phần mền ,và hỏng các linh kiện ngoại vi như công xuất và cấp áp ,bảo vệ thì sửa được ,

đi sâu như viết lại phần mèm thì không khả thi , thứ nhất mình không có bản thiết kế ECU phần cứng và thông số chi tiết mình rất khó có thể làm tốt được

thứ hai các phần mềm thường do các tập đoàn BOSS , Siemens , vv nghiên cứu và phát triển mới đảm bảo tin cậy và chặt chẽ chứ

cá nhân chúng ta sủa lại phần mền thì lại di ngược lại với công nghệ ai dàm chấp nhận dùng thử sản phẩm của chúng ta .

chua nói đến mỗi dòng xe mỗi seri điều có thiết kế đặc thù và không thể lắp lẫn cho nhau được , nếu muốn làm được thì chỉ có hãng phát triển ECU mới nơng cấp ver và làm được

http://baohanhbeptu.vn
          Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
          Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
          ĐT: 0967 403 123

Comment

linh kiện của ecu thì mua ở ngoài có! nhưng mua về thì cũng để đó chẳng làm gì được đâu! vì làm gì có dữ liệu mà chép vào,dữ liệu này việt nam mình chưa có đủ trình độ mà làm,nó là 1 ham2 đa biến với rất nhiều biến, vd nhé: khi nhiệt độ nước làm mát là 90 độ ,nhiệt độ môi trường là 20 độ ,độ mở bướm ga là 20 độ .......................vài chục thông số khác các thông số này sẽ đua8 về ecu ,ecu xử lý và đưa ra 1 thông số phun là bao nhiêu,trước điểm chết trên là bao nhiêu độ độ đó,hỗn hợp giàu hay nghèo.xong 1 cái,khi thay đổi 1 thông số thì thời điểm phum sẽ khác ngay lập tức,vì thế làm cái này phải chục người,thiệt bị hiện đại.......tiền .vì thế giá thành của ecu cũng chẳng rẻ,bình thường 30 hay 40 chai,mấy hẵng như mer hay bmw thì 60 ,70 chai.nếu hư trở,tụ hay transito thì thay được chứ hư chip có mà vứt luôn ecu.bác viẹttien123 nói sử phần mềm thì không được,sửa rồi kim chẳng phum,kim phum thì xe không chạy => đi xe máy.

Comment

bác bxngoc làm được máy scan chẩn đoán lỗi xe luôn ah,giá bao nhiêu 1 cái vậy bác,có tin nác được không vì thầy em nói nó đáng giá 1 tô phở (10000)
              hehe

Comment

ve ECU động cơ thi rất khó
                hic hic
                mình cũng đã nghiên cứu về nó nhưng có lẽ phải đi hỏi thêm mấy anh em học cơ điện tử về vi xử lý
                còn mạch điện đấu nối các hệ thống của ecu ra các cảm biến thì mình có thể làm được.

day la sơ đồ mạch linh kiện ECU, anh em nghiên cứu xem và giải đáp nhé

so do mach ecu.docso do mach ecu.docso do mach ecu.doc

Comment

Nguyên văn bởi thanhth.10 Xem bài viết
                  ve ECU động cơ thi rất khó
                  hic hic
                  mình cũng đã nghiên cứu về nó nhưng có lẽ phải đi hỏi thêm mấy anh em học cơ điện tử về vi xử lý
                  còn mạch điện đấu nối các hệ thống của ecu ra các cảm biến thì mình có thể làm được.

day la sơ đồ mạch linh kiện ECU, anh em nghiên cứu xem và giải đáp nhé

[ATTACH]29076[/ATTACH][ATTACH]29076[/ATTACH][ATTACH]29076[/ATTACH]
                  Em có xem qua mạch của bác, nhưng dùng 89 thế kia liệu có điều khiển nổi? Chip trên ecu giờ toàn 32bit thôi mà.

Comment

Điều khiển động cơ thì em nghĩ con 89 này không có khả năng xử lý đâu, ví dụ như thời gian nhấc kim, đánh lửa diễn ra quá nhanh. 1/xxx giây thì làm sao 89 xử lí kịp?

Comment

Nguyên văn bởi ckd-ir Xem bài viết
                      Điều khiển động cơ thì em nghĩ con 89 này không có khả năng xử lý đâu, ví dụ như thời gian nhấc kim, đánh lửa diễn ra quá nhanh. 1/xxx giây thì làm sao 89 xử lí kịp?
                      Qua bên SPKT xem nhé. Có mấy người làm phun xăng đánh lửa bằng 89,AVR rồi đó, chạy ầm ầm. Thầy mình ngày xưa làm phun xăng điện tử cho xe máy, đệ tử của thầy làm phun ga cho xe máy. Tất nhiên là điều khiển lửa luôn nhé.
                      Mà bác nói có 1/xxx là 1 phần trăm dây, sao lại không kipk.

Comment

Qua bên SPKT xem nhé. Có mấy người làm phun xăng đánh lửa bằng 89,AVR rồi đó, chạy ầm ầm. Thầy mình ngày xưa làm phun xăng điện tử cho xe máy, đệ tử của thầy làm phun ga cho xe máy. Tất nhiên là điều khiển lửa luôn nhé.
                        Sắp qua rồi anh, hết năm nay đã

Comment

Cho em hởi tý: phun ga cho xe máy là thế nào? Lại còn điều khiển lửa nữa. Bác viết tắt quá em chưa hiểu.

Comment

Comment

ECU thì nó cũng là 1 điều khiển thôi,trc lớp mình có mấy đề tài tốt nghiệp làm về bộ này, vd như phanh ABS, phun xăng điện tử, xác định lỗi, đề tài khá hay và chạy cũng rất đẹp ng thấp điểm nhất cũng 8d
                              tom and jery !!!!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

HiMas88 Tìm hiểu thêm về HiMas88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X