Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp đỡ về van tỉ lệ thủy lực

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp đỡ về van tỉ lệ thủy lực

bác nào từng xài van tỉ lệ thủy lực của Yuken có thể cho mình vài thông tin về cách sử dụng mạch điều khiển của nó ko,^ ^,tín hiệu ra điều khiển của mình là điên áp(0-10V)

Vụ này không phức tạp nhưng tốn thì giờ:

1. Chỉnh deadband
    2. Chỉnh gain
    3. Chỉnh PI

Tìn hiệu điều khiển phải là 4-20mA hoặc từ -10V đến +10V mới đúng, còn đầu ra thì phải là PWM (giống cái chopper của bên điện tử ấy)

Nguyên văn bởi langtu1400 Xem bài viết
    bác nào từng xài van tỉ lệ thủy lực của Yuken có thể cho mình vài thông tin về cách sử dụng mạch điều khiển của nó ko,^ ^,tín hiệu ra điều khiển của mình là điên áp(0-10V)
    MUỐN ĐÀO MỘT CÁI LỖ SÂU TRƯỚC TIÊN PHẢI ĐÀO NÓ ĐỦ RỘNG.

Comment

thân chào! cty mình cũng có cái van tỉ lệ này...giờ thì cái card điện tử của nó bị hư rồi..!! giờ ko biết mua hay sửa sao nữa..! mà mình thấy cái cảd này trông phức tạp lắm, ko biết mấy you có cao kiến gì để mình có thể làm cái cảd mới đơn giản phù hợp với yêu cầu thôi...yêu cầu là: PLC xuất tín hiệu +-10v điều khiển van tỉ lệ 2 chiều thôi..mong ý kiến mấy yu nha..!!

Comment

Nguyên văn bởi lethanhphu86 Xem bài viết
        thân chào! cty mình cũng có cái van tỉ lệ này...giờ thì cái card điện tử của nó bị hư rồi..!! giờ ko biết mua hay sửa sao nữa..! mà mình thấy cái cảd này trông phức tạp lắm, ko biết mấy you có cao kiến gì để mình có thể làm cái cảd mới đơn giản phù hợp với yêu cầu thôi...yêu cầu là: PLC xuất tín hiệu +-10v điều khiển van tỉ lệ 2 chiều thôi..mong ý kiến mấy yu nha..!!
        Nếu ở Hà Nội thì mang valve + card đến gặp tôi, 90% là sửa được (10% còn lại do không thèm sửa nếu mạch nát quá). Cần thiết thì thiết kế 1 card mới theo yêu cầu.
        Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

help me

mình cũng dang kẹt vấn đề này!!! bạn biết thì chỉ dẫn anh em nha..cám ơn bạn nhiều lắm..!! dk van tỉ lệ saophuc711 tạp vậy ta?? bạn có thể nói
          rõ vấn đề này anh em cùng tham khảo bạn nhé, nếu bạn biết tài liệu nào nói về vấn đề này post cho anh em tham khảo nha bạn.thanks

Comment

mình thấy cái card đó nó phức tạp wa..mà hình như là nó hư cũng nặng..bạn có thể hướng dẫn mình làm cái mới đơn giản phù hợp với chức năng được ko bạn?? cảm ơn bạn Nhathung nhiều..!!!!!

Comment

Cái van tuyến tính của Yuken để hoạt động phải kèm theo card điều khiển. Đầu vào cad là điện áp tuyến tính, đầu ra hình như nó được băm xung trước khi đưa vào cuộn hút của van hay sao ý, em cũng chưa làm bao giờ, mới nhìn qua thôi.
              Mua bán thiết bị điện công nghiệp tại Hà Nội, toàn quốc.
              http://diencongnghiep360.com/
              http://tudienhathe.vn/

Comment

Trừ một số valve đặc biệt có feedback, còn lại hầu hết chỉ là chuyển tín hiệu vào để thay đổi tỷ lệ thủy lực từ 0=>100%. Thông thường là dùng phương pháp PWM để thay đổi dòng cấp cho valve từ 0=>1A.

Trong trường hợp có feedback, sẽ phụ thuộc tín hiệu hồi tiếp từ các sensor gửi về (áp suất, lưu lượng) để điều khiển vị trí lõi valve đạt với yêu cầu.

Tóm lại, để làm với các valve này cần hiểu về điều khiển, analog, kỹ thuật xung, công suất, cơ khí, thủy lực. Nếu chưa hiểu đủ thì đừng nên làm.
                Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết

Nếu ở Hà Nội thì mang valve + card đến gặp tôi, 90% là sửa được (10% còn lại do không thèm sửa nếu mạch nát quá). Cần thiết thì thiết kế 1 card mới theo yêu cầu.
                  Bên bác có nhận đào tạo về lập trình PLC cho van tỉ lệ và vấn đề điện liên quan đến card không ạ?

Comment

Thông thường các van này khi bán, hãng sẽ khuyến nghị nên dùng bộ điều khiển nào đi kèm, Những bộ điều khiển đơn giản bạn chỉ cần cấp nguồn đúng cho board và điện áp điều khiển ở ngõ vào (dòng điều khiển ngõ vào) theo một tỉ lệ nhất định thì van sẽ mở đúng theo tỉ lệ đó. Còn loại hiện đại hơn thì đi kèm truyền thông
                    Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
                    Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

Về tác giả

Collapse

langtu1400 Tìm hiểu thêm về langtu1400

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X