Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tư Vấn Sửa Chữa Máy Cnc!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chào anh Luận và các anh em trên diễn đàn. Em muốn học 1 lớp lên điện máy CNC hệ điều hành FANUC . Ko biết có bác nào nhận dậy em ko nhỉ. Ko biết bác Luận có nhận dạy ko nhỉ. Bác đồng ý dạy em mai em khăn gói Nam tiến luôn. Em trước học cơ khí chế tạo máy ĐHBK Hà Nội về điện tử không biết gì luôn. Em muốn học ko biết bao nhiêu tiền ạ. Địa chỉ mail của em khuonnhuaxop@gmail.com sdt của em la 0973820339. Do ngoài này em cũng bận việc e ko biết học 1 tháng có được ko anh

Comment

• em co con may phay: Makinoseiki MSA40 he dieu hanh fanuc 16M. máy báo lỗi 970 NMI OCCURRED IN PMP ............... Em gọi thợ đến nhưng ai cũng kết luận là máy bị lỗi ram gì đó ( em cũng không am hiểu cho lắm) nhưng họ nói có 2 vấn đề:
      thứ 1: phải tìm được bộ ram ( hay cả main ) thay thế
      thứ 2: phải tìm được cái parametter cũ của nó.
      - thế nên không tìm được cách khắc phục.
      anh em trên diễn đàn ai hiểu biết thì giúp em với. ai có parametter thì gửi cho em. em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ! sdt 0977010085!
      rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người!

Comment

• Em có con máy Tiện 6T, khi em lập trình ( VD: N580 G71 P590 Q630 U.4 W.2 D2. F.5) máy không hiểu D2. mà nó hiểu D200, xin mọi người giúp em! Không niết có thể sửa trong parameter máy được không ạ !

Comment

• chào Anh Luân , e có con máy tiện CNC tsugami fanuc 6t , khi home truc Z nó cứ báo lỗi Alarm 90 , đã kiễm tra cữ hành trình hết rồi , mà kg thể nào khắc phục được . a co cách nào giúp em khắc lỗi này với. thanks.

Comment

• Nguyên văn bởi minhhuynh21 Xem bài viết
            chào Anh Luân , e có con máy tiện CNC tsugami fanuc 6t , khi home truc Z nó cứ báo lỗi Alarm 90 , đã kiễm tra cữ hành trình hết rồi , mà kg thể nào khắc phục được . a co cách nào giúp em khắc lỗi này với. thanks.
            Lỗi 090 thì có 2 nguyên nhân: pulse hoặc main (CPU)
            1/ pulse : bạn có thể đổi pulse giữa trục Z và trục X ( mở 2 con ốc lục giác ra >> cắt 2 sợi dây rơle nhiệt>>> mở 3 con ốc pulse rồi gõ nhẹ thì sẽ lấy được pulse>>>>bê nguyên cái đuôi lun ). Đỗi xong mở máy zero lại: Nếu k bị trục Z nữa mà bị truc X thì hư pulse >>>>> thay pulse. Nếu vẫn bị trục Z thì lỗi main , chuyển qua phương án 2.
            2/ lỗi main: gọi dịch vụ sữa máy (vì bạn k đủ chuyên môn bên lĩnh vục này).
            Có thể gọi mình nếu bạn cần hỗ trợ : 0934.135.969
            thân chào!

Comment

• Chào các bác !

Em gặp một lỗi, thực ra em mới vô nghề chưa rành, trong bài Post có ngôn từ nào không đúng các bác đừng chê em nhé !

Lỗi là thế này:

Cái máy tiện CNC CKE6136Z/750 của em mới nhập từ Tung của về, chạy một thời gian máy kêu hết pin Cmod trên main của bộ điều khiển Fanuc, máy này sử dụng hệ điều khiển Fanuc Oi-Mate TD. Trong quá trình thay pin có lần tắt nguồn, em nghĩ chính cái này làm mất gốc "0" khi khởi động lại.

Em đã set lại gốc "0" theo hướng dẫn: Vào System -> Vô Parameter -> Tìm mã: "1815" và Set lại "0" và "1" trong cột "APZ", tiến hành bật tắt nguồn theo đúng quy trình.... Mở máy trở lại vẫn hiện gốc "0" khi quay trục X,Z bấm reset lại thì không về "0" mà nó về một vị trí khác.

Hơn nữa dùng nút "REF"để quay về gốc "0", trục X,Z cứ chạy mãi tới khi máy báo quá cữ trục ...!

Em muốn nhờ các bác:

- Có cách nào set lại gốc "0" ngoài cách em làm không ạ ?.
              - Tại sao dùng nút "REF"để quay về gốc "0", trục X,Z cứ chạy mãi tới khi máy báo quá cữ trục ... ạ ?

P/S: Máy em là máy tiện băng thẳng bác nhé, máy 04 đài dao !

Comment

• Nguyên văn bởi hoangthipro Xem bài viết
                Chào các bác !

Em gặp một lỗi, thực ra em mới vô nghề chưa rành, trong bài Post có ngôn từ nào không đúng các bác đừng chê em nhé !

Lỗi là thế này:

Cái máy tiện CNC CKE6136Z/750 của em mới nhập từ Tung của về, chạy một thời gian máy kêu hết pin Cmod trên main của bộ điều khiển Fanuc, máy này sử dụng hệ điều khiển Fanuc Oi-Mate TD. Trong quá trình thay pin có lần tắt nguồn, em nghĩ chính cái này làm mất gốc "0" khi khởi động lại.

Em đã set lại gốc "0" theo hướng dẫn: Vào System -> Vô Parameter -> Tìm mã: "1815" và Set lại "0" và "1" trong cột "APZ", tiến hành bật tắt nguồn theo đúng quy trình.... Mở máy trở lại vẫn hiện gốc "0" khi quay trục X,Z bấm reset lại thì không về "0" mà nó về một vị trí khác.

Hơn nữa dùng nút "REF"để quay về gốc "0", trục X,Z cứ chạy mãi tới khi máy báo quá cữ trục ...!

Em muốn nhờ các bác:

- Tại sao dùng nút "REF"để quay về gốc "0", trục X,Z cứ chạy mãi tới khi máy báo quá cữ trục ... ạ ?

Dear hoangthippro
                - Nếu các thao tác lấy lại gốc máy của bạn là đúng, kiểm tra lại các công tắc hành trình về gốc máy. Khi bạn đưa về gốc, trục nào bị quá hành trình ? có thể công tắc về điểm gốc trên băng máy của bạn bị kẹt hoặc có vấn đề. Nếu kiểm tra công tắc vận hành tốt, reply lại cho mình hahiengt@gmail.com
                .

Comment

• Cái đó bạn cần quay tay cho trục về điểm gốc trên máy. Xong rồi bạn vào hàm 1815 để đổi thông số gốc. 0 -> 1. Khi xong bạn khởi động lại máy là dc. Có gì liên lạc cho mình nếu cần tư vấn. 0988 12 24 25

Comment

• Nguyên văn bởi hoangthipro Xem bài viết
                    Chào các bác !

Lỗi là thế này:

Em muốn nhờ các bác:

Cái đó bạn cần quay tay cho trục về điểm gốc trên băng máy, và vào system -> ở hàm write bạn chọn là 1 cho phép ghi còn 0 là disable rồi bạn khởi động lại máy. Xong rồi bạn vào hàm 1815 để đổi thông số gốc. 0 -> 1. Khi xong bạn khởi động lại máy là dc. Có gì liên lạc cho mình nếu cần tư vấn. 0988 12 24 25

Comment

• làm ơn giúp minh sửa lổi báo quá giới hạn trục Y của cnc-router của hảng rulong hệ điều hành mithubishi
                      cám ơn nhiều ah

Comment

• Nguyên văn bởi tech1 Xem bài viết
                        làm ơn giúp minh sửa lổi báo quá giới hạn trục Y của cnc-router của hảng rulong hệ điều hành mithubishi
                        cám ơn nhiều ah
                        Bạn kiểm tra cuối băng máy ở trục Y có một con công tắc hành trình bạn kiểm tra xem nó có bị kẹt ko nhé. Cách đơn giản nhất bạ rút 1 đầu nguồn của cái công tắc đó ra xem nó còn bão lỗi ko? nếu ko thì do con công tắc hành trình đó. Nếu cần chi tiết thì liên lạc cho mình 0988122425. Thân

Comment

• em đang đứng 1 con máy hitachi seiki ST200 đời 2002, hiện tại em không dùng được lệnh G71, G72, G70. do trong parametter chưa cài đặt, nhưng không biết chỉnh thế nào. có anh nào giúp em với không ạ. và lệnh đóng mở mâm cặp không dùng được vì máy báo lỗi" Bar Feeder not ready"
                          Click image for larger version

Name:	hitachi st200.JPG
Views:	1
Size:	109.4 KB
ID:	1380010

Comment

• Chao A Luan a cho e hoi cai Driver truc z su dung pham mem fanuc co the mua o dau la tot nhat anh, vi cai driver cua e no bi chet cong suat, co the thay the hay phai mua moi nguyen bo vay anh.

Comment

• Nguyên văn bởi Hoàng Tuấn Q Xem bài viết
                              Chao A Luan a cho e hoi cai Driver truc z su dung pham mem fanuc co the mua o dau la tot nhat anh, vi cai driver cua e no bi chet cong suat, co the thay the hay phai mua moi nguyen bo vay anh.
                              Động cơ của bạn đít đỏ hay đít vàng, đít đen? Bạn đang ở đâu?
                              Cty Cơ Điện Tử Hiệp Phát. www.hiepphatcnc.com. Chuyên sản xuất máy CNC mới, Bán, Sửa Chữa, Cung cấp bộ truyền DNC không cần máy tính cho các hệ Fanuc, Mitsubishi, Yasnac, Okuma, Seicos. ĐT: 0918374006, buithanhluan@gmail.com

Comment

• Nguyên văn bởi Hoàng Tuấn Q Xem bài viết
                                Chao A Luan a cho e hoi cai Driver truc z su dung pham mem fanuc co the mua o dau la tot nhat anh, vi cai driver cua e no bi chet cong suat, co the thay the hay phai mua moi nguyen bo vay anh.
                                Chào bạn cho mình biết thông số mã hiệu cụ thể nếu thay mới. Và cái đó mình hoàn toàn sửa chữa lại tốt. liên lạc cho mình nhé. 0988122425

Comment

Về tác giả

Collapse

mrknow Tìm hiểu thêm về mrknow

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X