Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tư Vấn Sửa Chữa Máy Cnc!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi kyda Xem bài viết
    Chào Anh Luân,
    Em có con máy tiện FL-5 của hãng Feeler - Đài |Loan sử dụng hệ điều khiển FANUC 0i-Mate TD.
    Nay máy có vấn đề ở trục chính. Khi khởi động trục chính thì báo lỗi: SP9031 SSPA: 31 Motor lock or disconnect detector
    EX1016 Spindle #1 Amplifier Detect ERR
    Trên bộ Amplifier báo led: 0 31
    Bộ Amplifier là: A06B-6164-H202#H580

Em có kiểm tra dây sensor của spindle nhưng không thấy disconnect hay bất thường gì cả?
    Không hiểu vấn đề này do động cơ hay do quá tải gì anh nhỉ?
    Anh kiểm tra giúp em với.|
    Cảm ơn Anh
    Bác kiểm tra theo cái này chưa ? 1.pdf

Comment

• Nguyên văn bởi AMNC-F Xem bài viết
      Bác kiểm tra theo cái này chưa ? [ATTACH]88239[/ATTACH]
      Em cũng kiểm tra theo cái này rồi. Sensor cũng không thấy bất thường gì cả, các giắc nối đến động cơ vẫn bình thường.

Comment

• Nguyên văn bởi mrknow Xem bài viết
        Thứ nhất kiểm tra dây nối có bị đứt ở đâu ko? Tình trạng cuối cùng của máy trước khi bị lỗi này là như thế nào? (đang chạy bị hư hay để lâu chạy lại, di chuyển máy qua vị trí mới...chuột cắn..)
        nếu dây từ đầu tới cuối ko có dấu hiệu bị dập hay đứt thì mở cái đầu nối dây ra kiểm tra: (vẫn gắn dây vào mở nắp bảo vệ để nhìn thấy dây điện) dùng đồng hồ đo xem có đủ nguồn ko? và quay tay trục chính đo xung ra từ encoder ko?
        Nếu bạn ko biết làm thì nên nhờ thợ điện, hoặc kêu thợ sửa máy tới kiểm tra giúp.
        Em hôm nay đã kiểm tra lại encoder và dây nối encoder vẫn bình thường (em đã tháo cả dây và encoder mang sang máy khác giống hệt để kiểm tra, vẫn chạy bình thường)
        Máy này của em đang chạy dừng 1 ngày thì hôm sau bật lên có hiện tượng đó.
        Em e ngại do động cơ.
        Anh kiểm tra giúp em,
        Cảm ơn Anh!

Comment

• Nguyên văn bởi mrknow Xem bài viết
          Bạn kiểm tra lại xem encorder của máy là absolute hay increasement ?
          là sao anh em k hiểu lắm?
          anh chỉ em cụ thể hơn được ko? thanks

Comment

• xin chào các huynh trên diến đàn
            em là ma mới, em chuyên về cơ khí, em có 1 vấn đề này xin các huynh giúp đỡ gấp
            Em ở hà nội, em có con máy phay NC của Hitachi, dùng Fanuc 6M đang bị lỗi Not ready, các huynh xem tư vấn giúp em các nguyên nhân và khắc phục với.
            trước em cũng đã bị 1 vài lần nhưng chỉ ấn các nút đỏ reset trong tủ điện là ok, nhưng lần này ko được
            Click image for larger version

Name:	mh.png
Views:	1
Size:	106.8 KB
ID:	1396738
            Click image for larger version

Name:	tt.png
Views:	1
Size:	101.0 KB
ID:	1396739

Comment

• Nguyên văn bởi ckcxtinthanh Xem bài viết
              xin chào các huynh trên diến đàn
              em là ma mới, em chuyên về cơ khí, em có 1 vấn đề này xin các huynh giúp đỡ gấp
              Em ở hà nội, em có con máy phay NC của Hitachi, dùng Fanuc 6M đang bị lỗi Not ready, các huynh xem tư vấn giúp em các nguyên nhân và khắc phục với.
              trước em cũng đã bị 1 vài lần nhưng chỉ ấn các nút đỏ reset trong tủ điện là ok, nhưng lần này ko được
              [ATTACH=CONFIG]88491[/ATTACH]
              [ATTACH=CONFIG]88492[/ATTACH]

Hi bạn,
              Mình cũng đang dùng 1 em fanuc 6m Makino Seiki, hôm giờ cũng lận đận lao đao vì lỗi servo Y.
              Ban đầu có biểu hiện là trục y chạy rung bần bật, sau đó báo lỗi 421, 420, có khi 422, rồi bùn bùn không về home trục y được báo lỗi 220.
              Hik, Nhờ các cao thủ mà các cao thủ bận quá, mình có nhờ anh CƯờng đệ của anh Mr Know nhưng bác ấy cũng bận quá cuối cùng mình tự xử luôn.

Bước 1 : Bạn thử kiểm tra xem visme của trục nào hay báo lỗi xem có vấn đề j không ( kẹt bi, bể bi)
              Bước 2 : Thử điều chỉnh RV1 Rv2 Rv3 rv4 rv5 trên board driver servo tương ứng.
              Chỉnh RV1(gain) trước, mình hiểu nôm na là công suất motor. Sau đó RV4 (độ lệch vị trí ) kèm theo thông số 086 trên parametter, thông số này chỉnh để hạn chế ovan khi chạy hình tròn.

Bước 3 : không được nữa thì motor có vấn đề. kiểm tra vệ sinh sạch bụi than trên chổi than + trên đuôi encoder

Trên đây là kinh nghiệm mình mới vật lộn với em fanuc 6m của mình, giờ chạy tốt rồi nhé.

Hiện tại mình dang dư 1 board driver servo, do non kn nghe cao thủ tư vấn đi cưới em nó về gắn vào máy mà vẫn k hết bệnh,
              cuối cùng làm liều tháo motor servo ra vệ sinh sạch bụi gắn vào hết bệnh, hik. bác nào cần mình share lại em nó cho nhé

Comment

• Chào cả nhà,
                Nhân tiện Servo trục y của mình chổi than ở phần đuôi encoder bị mòn, bác nào có share mình với nhé.

Comment

• Mọi người giúp em với

Em có con máy cắt dây Fanuc alpha 0ie bị lỗi trục X, hiện alarm 409. Cứ khởi động trục X là hiện cảnh báo lỗi vậy. Bên em đã tháo vitme ra để vệ sinh nhưng vẫn không hết. Servo ko hiện lỗi gì. Các anh giúp em với ạ

Comment

• có ai dạy sửa máy cnc này ko dạy em với

Comment

• Hi A Luân!
                      Em đang dùng con Centrum 1000, máy hay báo lỗi lube alarm, em kiểm tra bơm dầu thì không hỏng, kiểm tra contactor thì chập chờn do điện cấp vào cuộn coil chập chờn, anh chỉ giùm cách khắc phục với.
                      Em đang cần sữa chửa/ thay thế nguồn fanuc loại mỏng và dày, anh có không báo em với!
                      Thanks anh!
                      Last edited by giaosuphung; 29-07-2014, 15:26.

Comment

• Chào các bạn,

cho mình hỏi cách khắc fục máy tiện CNC không nhận dao. Bấm tay thì đến những con dao đó nó không dừng. Dùng MDI thì nó cứ quay tít không đứng lại chóng hết cả mặt.

Máy mình là Ikegai có trục C, fanuc 11, mô tơ đít vàng.

Xin cảm ơn nhiều!

Comment

• E la ma moi
                          e dang co con Mayano ld41 , may chay binh thuong , nhung phan cap phoi tu dong Barfeeder (pf-v3s), e k hieu no hoat dong sao het , cho e hoi co su huynh nao co tai lieu ve may Mayano ld41 nay k , hay sach huong dan chay phan cap phoi tu dong ,,cho e xin ,

Comment

• Hi A Luân!
                            Em đang dùng con Centrum 1000, máy hay báo lỗi lube alarm, em kiểm tra bơm dầu thì không hỏng, kiểm tra contactor thì chập chờn do điện cấp vào cuộn coil chập chờn, anh chỉ giùm cách khắc phục với.
                            Em đang cần sữa chửa/ thay thế nguồn fanuc loại mỏng và dày, anh có không báo em với!
                            Thanks anh!

Comment

• may tien cnc okuma bị giới hạn tốc độ quay trục chinh la 500v/m ai biet co the giup e cai dat lai
                              voi ! Em cam on !

Comment

• em moi lam may tien cnc okuma nhung con may e dung bi gioi han toc do quay truc chinh chi la 500v/m e tim mai ma ko biey cai dat lai !

Comment

Về tác giả

Collapse

mrknow Tìm hiểu thêm về mrknow

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X