Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vấn đề động cơ, bộ điều khiển trong các máy CNC?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Vấn đề động cơ, bộ điều khiển trong các máy CNC?

Xin các bác giúp em trả lời 1 số câu hỏi:
    1. Hầu hết các máy CNC ở VN thường sử dụng loại động cơ nào( dẫn động các trục, trục chính). Có phải AC servo không?

2. Nguyên tắc điều khiển cái AC servo này , tại sao nó lại được sử dụng trong máy CNC mà ko phải là loại động cơ nào khác, thực tế bộ điều khiển của CNC sử dụng cái gì điều khiển các động cơ. Nếu là biến tần thì nó tích hợp trong bộ điều khiển luôn phải ko. Bác nào có tài liệu về động cơ trong máy CNC thì cho em xin mở rộng tầm mắt, cái này thú thực là chưa được thấy bao giờ.

3. Nghe nói 1 số máy CNC còn có cả PLC, vậy PLC này để làm gì ? Để điều khiển 1 số thiết bị ngoại vi hay là để điều khiển động cơ trong CNC vậy.

Các máy CNC hiện tại sử dụng AC servo để dẫn động các trục, các đời cũ hơn (3M, 6M..) thì xài DC servo. Trục chính thường là dc kdb 3pha, dùng biến tần điều chỉnh tốc độ.
    AC servo motor dc điều khiển thông qua driver. Driver thường có 2 cách để điều khiển:
    -1: chạy bằng analog, áp cấp vào thường là -10V -- +10V
    -2: chạy bằng xung.
    Một sô máy có driver chuyên dùng sử dụng protocol riêng để ra lệnh (ít găp)

Comment

người ta sử dụng động cơ ac servo vì momen ổn định trong dải tốc độ rộng, tốc độ cao, ít ồn, ko yêu cầu bảo trì , có thể chế tạo công suất lớn.

Comment

PLC trong CNC thông thường đã được tích hợp sẵng trong board điều khiển của máy, dưới dạng ladder như 1 PLC thường, nó dùng để nhận biết và điều khiển các tín hiệu ngoại vi như limited switch, mode switch, thay dao,... ngoài ra một số máy CNC cũng có thể dùng PLC ngoài tương tự như PLC nội của máy CNC như trên.
        Công ty TNHH Điện Thông Minh
        A: 191/7 Hoàng Văn Thụ, P.8, Q.Phú Nhuận, Tp.HCM
        T: (+84) 8 62777467
        C: (+84) 903 978 579
        w: dienthongminh.net

Comment

vậy mình xài encoder thì sao mấy bác ? nếu xây dựng thành hệ thông điều khiển kín thì thế nào ? có nên dùng PID không ? mong ý kiến của các bác !!

Comment

Nguyên văn bởi cdt Xem bài viết
            Xin các bác giúp em trả lời 1 số câu hỏi:
            1. Hầu hết các máy CNC ở VN thường sử dụng loại động cơ nào( dẫn động các trục, trục chính). Có phải AC servo không?

2. Nguyên tắc điều khiển cái AC servo này , tại sao nó lại được sử dụng trong máy CNC mà ko phải là loại động cơ nào khác, thực tế bộ điều khiển của CNC sử dụng cái gì điều khiển các động cơ. Nếu là biến tần thì nó tích hợp trong bộ điều khiển luôn phải ko. Bác nào có tài liệu về động cơ trong máy CNC thì cho em xin mở rộng tầm mắt, cái này thú thực là chưa được thấy bao giờ.

3. Nghe nói 1 số máy CNC còn có cả PLC, vậy PLC này để làm gì ? Để điều khiển 1 số thiết bị ngoại vi hay là để điều khiển động cơ trong CNC vậy.
            Chào bạn!
            Rất mừng khi thấy bạn quan tâm đến CNC, câu hỏi của bạn đúng là mình cũng nghe được nhiều người hỏi rồi sẳn đây mình sẽ giải thích rõ hơn để bạn và các bạn khác quan tâm có thể hình dung được:
            1.Máy CNC sử dụng hai loại động cơ servo chủ yếu đó là: DC và AC servo, những thế hệ máy đời củ thì thường dùng DC còn các máy khoảng từ năm 1987 trở về sau này thì thường dùng AC. Cả hai loại này dùng cho cả động cơ trục X,Y,Z và động cơ trục chính (spindle).
            2. Nguyên tắc điều khiển của 2 loại động cơ này thì như sau: đối với động cơ DC servo thì thường điều khiển bằng áp (0...10v) cung cấp cho driver hay còn gọi là VCM, Driver lấy hồi tiếp từ động cơ có thể bằng Tacho(TC) hoặc encoder, chủ yếu thường là Tacho còn encoder thì hồi tiếp về controller (bộ điều khiên), những loại Driver nhận hồi tiếp bằng TC thì dễ dàng cho nó ready rời, còn muốn điều khiển chạy chính xác vị trí thì bộ controller phải có điều khiển PID.
            Đối với AC servo thì cũng có nhiều loại nhưng đại thể các loại chính như sau: Loại điều khiển áp thì driver cũng có cách điều khiển giống như driver DC servo nhưng encoder của động cơ thường sẽ hồi tiếp về driver luôn, còn có loại thì chạy bằng xung những loại này thì bản thân driver đã có phẩn PID nên chúng ta chỉ cần phát xung là nó chạy thôi, cả 2 loại này đều có thể ready rời được. Còn loại thứ 3 thì Driver không có đường encoder hồi tiếp về và cũng không ready rời được vì muốn ready nó cần 6 đường PWM, nói chung controller phải nhận trách nhiệm phần điều khiển và cả PID.
            Nguyên tắc điều khiển động cơ AC bằng biến tần hay driver servo theo nguyên lý cổ điển cũng gần giống nhau: đó là từ AC nắn thành DC rồi sau đó chuyển lại thành AC ra động cơ trong quá trình chuyển lại thành AC mình làm chủ nên mới điều chỉnh được tần số, còn theo nguyên tắc mới thì từ AC thành AC nhưng thực tế mới chỉ đạt được được khoảng công suất 50KW (theo hiểu biết hạn hẹp của mình)
            Động cơ trục chính thì có thể dùng AC, DC servo nhưng cũng có thể dùng biến tần cũng được, nếu dùng servo thì sẽ có nhiều tính năng hơn.
            PLC dùng trên máy cnc để làm gi? có thể hiểu đơn giản như thế này bộ tronller thường gồm 2 phần: 1/ phần NC: chủ yếu dùng để tính toán PID, nội suy điều khiển 3 trục nhưng nó không có chức năng điều khiển bàn phím, thay dao, các cử hành trình, bơm tưới nguội, tháo mở đầu dao..2/ Phần thứ 2 đó chính là PLC (hay còn gọi là PLC nội) dùng để điều khiển hay giải mã các tín hiệu điều khiển ON/ OFF bên ngoài.
            Mong là giải thích được những gì bạn và các bạn đang thắc mắc về vấn đề này, nếu cần gì mình sẽ giải thích thêm. Nếu muốn xem động cơ Hay Drver các đời củ mới có thể ghé chỗ của mình gần ngã tư an sương TPHCM.
            Thân chào !
            Cty Cơ Điện Tử Hiệp Phát. www.hiepphatcnc.com. Chuyên sản xuất máy CNC mới, Bán, Sửa Chữa, Cung cấp bộ truyền DNC không cần máy tính cho các hệ Fanuc, Mitsubishi, Yasnac, Okuma, Seicos. ĐT: 0918374006, buithanhluan@gmail.com

Comment

e chào bác know. e đã đọc bài của bác về vấn đề động cơ trên. e đang quan tâm đến dc servo nhưng chưa hiểu rõ lắm,có câu hỏi nào ngờ nghệch mong bác đằng cười chê. theo em hiểu thì dc servo chính là hệ thống điều khiển động cơ dc, có hồi tiếp, vậy nó là 1 động cơ dc có gắn encoder và 1 bộ điều khiển có phải ko ạ?
              e đã làm 1 mô hình máy phay cnc chạy mach2 ,sử dụng step,bộ điều khiển step có 2 đầu vào điều khiển, 1 chân để đk step chạy nhanh, chậm, 1 chân để đảo chiều. bây jo e muốn làm 1 cái máy như vậy nhưng kích thước lớn hơn, và e muốn dùng dc servo thay step, vậy e mong a tư vấn giúp e chọn động cơ gì ( công suất e tự chọn), bộ điều khiển loại ji ạ, e thấy trên mạng có chỗ đăng bán bộ điều khiển servo,
              vd http://roboconshop.com/index.php?cPa...a7d0f937cbaae9
              vậy nếu e mua 1 động cơ dc có gắn encoder và 1 bộ điều khiển dc servo và kết nối chúng lại , dùng thay cho step và bộ đk step thì có đc ko ạ.( tóm lại là e cần 1 mô men lớn, tốc độ cao, nên e dùng động cơ dc, và e muốn đk động cơ đó theo cách đk của bộ đk step 1 chân tốc độ, 1 chân đảo chiều ...có đc ko ạ) e cảm ơn anh!
              Last edited by namdc; 17-01-2011, 22:19.

Comment

Các bac Sài gòn lấn át cái mod machine tool này kinh thật cơ.
                Hehe.
                NC===PMC===MT
                NC la mã mà nhà sx đã tích hợp sẵn cái này mỗi hãng khác nhau.
                PMC (integrated program logic control mà các bác gọi là plc tích hợp đó)
                MT là machine tool.(Bao gồm các thiết bị ngoại vi)

Comment

cho em hỏi có bác nào biết về hệ thống thay dao tự động trên máy CNC không, cái gì mà Tool holder combine blue chips ấy

Comment

Cụ thể là cần cái gì?
                    Nguyên văn bởi teppi90 Xem bài viết
                    cho em hỏi có bác nào biết về hệ thống thay dao tự động trên máy CNC không, cái gì mà Tool holder combine blue chips ấy
                    Cty Cơ Điện Tử Hiệp Phát. www.hiepphatcnc.com. Chuyên sản xuất máy CNC mới, Bán, Sửa Chữa, Cung cấp bộ truyền DNC không cần máy tính cho các hệ Fanuc, Mitsubishi, Yasnac, Okuma, Seicos. ĐT: 0918374006, buithanhluan@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi namdc Xem bài viết
                      e chào bác know. e đã đọc bài của bác về vấn đề động cơ trên. e đang quan tâm đến dc servo nhưng chưa hiểu rõ lắm,có câu hỏi nào ngờ nghệch mong bác đằng cười chê. theo em hiểu thì dc servo chính là hệ thống điều khiển động cơ dc, có hồi tiếp, vậy nó là 1 động cơ dc có gắn encoder và 1 bộ điều khiển có phải ko ạ?
                      e đã làm 1 mô hình máy phay cnc chạy mach2 ,sử dụng step,bộ điều khiển step có 2 đầu vào điều khiển, 1 chân để đk step chạy nhanh, chậm, 1 chân để đảo chiều. bây jo e muốn làm 1 cái máy như vậy nhưng kích thước lớn hơn, và e muốn dùng dc servo thay step, vậy e mong a tư vấn giúp e chọn động cơ gì ( công suất e tự chọn), bộ điều khiển loại ji ạ, e thấy trên mạng có chỗ đăng bán bộ điều khiển servo,
                      vd Roboconshop Online Store
                      vậy nếu e mua 1 động cơ dc có gắn encoder và 1 bộ điều khiển dc servo và kết nối chúng lại , dùng thay cho step và bộ đk step thì có đc ko ạ.( tóm lại là e cần 1 mô men lớn, tốc độ cao, nên e dùng động cơ dc, và e muốn đk động cơ đó theo cách đk của bộ đk step 1 chân tốc độ, 1 chân đảo chiều ...có đc ko ạ) e cảm ơn anh!
                      Dùng động cơ DC servo và driver chạy xung loại Pule/ Dir là thay thế được, Hoặc dùng động cơ AC servo và Driver chạy xung như trên. khoảng 4 triệu/bộ 200W

Comment

máy cắt bằng khí gas-oxy chuyển động trong hệ tọa độ phẳng sử dụng động cơ gì vậy các bác?
                        có thể sử dụng động cơ DC ở đây chứ nhỉ.
                        bác gợi ý cho em biết việc điều khiển dòng khí và tốc độ động cơ hay ở đây ta chỉ điều khiển tốc độ động cơ thôi

Comment

Nguyên văn bởi thanhtrung_d Xem bài viết
                          máy cắt bằng khí gas-oxy chuyển động trong hệ tọa độ phẳng sử dụng động cơ gì vậy các bác?
                          có thể sử dụng động cơ DC ở đây chứ nhỉ.
                          bác gợi ý cho em biết việc điều khiển dòng khí và tốc độ động cơ hay ở đây ta chỉ điều khiển tốc độ động cơ thôi
                          Chào bạn!
                          Thường thì các máy này chỉ điều khiển động cơ thôi, còn phần khí thì điều khiển on/off đóng mở van. Nhưng nếu bạn muốn điều khiển cả lưu lượng hay áp suất dòng khí thì cũng làm được thôi. Lúc này ko dùng van đóng mở On/Off nữa mà dùng van tỉ lệ điều khiển áp suất hoặc lưu lượng. Động cơ thì cả AC servo và DC servo đều được.

Comment

Nguyên văn bởi mrknow Xem bài viết
                            Chào bạn!
                            Thường thì các máy này chỉ điều khiển động cơ thôi, còn phần khí thì điều khiển on/off đóng mở van. Nhưng nếu bạn muốn điều khiển cả lưu lượng hay áp suất dòng khí thì cũng làm được thôi. Lúc này ko dùng van đóng mở On/Off nữa mà dùng van tỉ lệ điều khiển áp suất hoặc lưu lượng. Động cơ thì cả AC servo và DC servo đều được.
                            về nguyên lý thì em cũng hiểu vậy nhưng tài liệu để tính toán tỉ lệ lưu lượng khí với tốc độ động cơ cần điều khiển thì em chưa rõ lắm . bác có tài liệu gì liên quan gửi em xin
                            cám ơn bác ! mạil em : thanhtrunghh@gmail.com

Comment

e đang vận hành 1 máy CNC đời 6m độ lên xài phần mềm điều khiển của VN, board mạch điều khiển của mitsubishi, giờ nó đang báo lỗi trục chính, kiểm tra hoài k ra lỗi nhưng e bỏ qua board báo lỗi của máy nối tắt lại thì nó chạy bình thường. do mới ra trường nên cũng k bít nhìu, k biết có bác nào tư vấn được cho e phai làm sao trong trường hợp này k?co j chỉ dạy thêm e cảm ơn nhìu

Comment

Về tác giả

Collapse

cdt Tìm hiểu thêm về cdt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X