Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế hoàn chỉnh cho cnc home made dùng 16f887

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

tốc độ trục và việc an dao do phần mềm cam quuyết định ko liên can dì tới setting mach3.

b.r

Comment

Nguyên văn bởi mr.ngoc Xem bài viết
      xin chào các bạn! mình là thành viên mới của phần cnc homemade này! mình đang tìm hiểu về Mach 3. các bạn có thể chỉ cách cho mình config port LPT để giao tiếp với mạch ko, mình xem nhưng cũng chưa hiểu hết ý nghĩa của nó. và phần điều khiển tốc độ các trục và tốc độ ăn dao nữa, nói chung là kiến thức về cơ khí ( CNC ) thì mình ko có nhiều mong muốn được học hỏi kình nghiệm của các bạn!
      mình xin cảm ơn!
      hình của bạn giống hình này thì phải.

trong đấy có có cả bản in đã làm sẵn, cách đấu dây.

Comment

Nguyên văn bởi tivoi Xem bài viết
        tốc độ trục và việc an dao do phần mềm cam quuyết định ko liên can dì tới setting mach3.

b.r
        vậy hả bác em nghe nói mới đầu tìm hiểu về artcam là đơn giản nhất phải ko ạ! vậy còn Mach3 chỉ là đọc file G-code để đk máy của mình thui hả bác? mong đc các bác chỉ giáo!

Comment

Có bác nào biết dùng phần mềm và bán cái mạch điều khiển CNC 3 trục này ko????Em đang muốn mua làm đồ án ạ
          thanks
          Quang Nhat
          ---------------------------------------
          Yahoo :quangnhat85ls
          Mail :
          Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Nguyên văn bởi itx Xem bài viết
            Công cụ
            16f887_cnc+Artsoft Mach3 +*****+CamBamPlus
            http://www.mediafire.com/file/nnzmlw...CamBamPlus.rar
            Dùng 16f887 điều khiển 3 step moter....
            http://www.mediafire.com/file/wnmji2...i-hinh-anh.rar
            sách để tham khảo chế tạo cnc home made
            http://rapidshare.com/files/12336995...rkshop_Bot.rar
            pass: mbandala
            Đây là dự án tôi làm cách đây 2 năm và hoạt động rất tốt.
            Xin đọc và xem kĩ nội dung trước khi phát biểu
            Mod Itx ơi, mấy file trên meidafire bạn set private cả rồi. Share lại được không. Nếu không tiện thì pm cho mình. Thanks!

Opendoor2507

Comment

Đã down được sách trên rapid từ link shared by Itx. Các phần còn lại về March3 và Cam thì down từ link reshared by triviet. Many thanks!

Comment

bác itx ơi, link down die hết rùi, làm ơn cho em lại cái link mạch đc ko, thank.
                |

Comment

cho em hỏi, tại sao khi làm thực tế thì con ic7408 lại nóng như thế là bị sao,khi cấm nguồn vô là bị nóng
                  em đã thử đi thử lại nhiều lần kết quả vẫn y như thế

Comment

có ai cho em hỏi tại sao cái mạch cnc_16f887, cho em hỏi tại sao con ic7408 trong mach lại rất nóng,em đã làm đi làm lại mà cũng không khắc phục được quá trình nóng của con ic7408.

Comment

Nguyên văn bởi tanlav Xem bài viết
                      có ai cho em hỏi tại sao cái mạch cnc_16f887, cho em hỏi tại sao con ic7408 trong mach lại rất nóng,em đã làm đi làm lại mà cũng không khắc phục được quá trình nóng của con ic7408.
                      nóng là do con 7408 hiện đang bị quá tải do phải kích dòng ra quá lớn, nếu muốn dòng ra lớn em phải thiết kế lại mạch công suất. Hãy nhớ 7408 là linh kiện điều kiển tín hiệu, không phải là linh kiện công suất.
                      Từ chối trách nhiệm:
                      Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
                      Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Em ở HN, bác nào làm rồi cho e hỏi có thể mua động cơ chính, vitme, dẫn hướng bi ở chỗ nào? Giá cả khoảng bao nhiêu?
                        Nếu e dùng mạch điều khiển loại L29x thì nên mua loại động cơ step công suất bao nhiêu, dòng bao nhiêu thì phù hợp? (Em mù tịt về điện nên phải hỏi :P)
                        Cám ơn các bác đã quan tâm!

Comment

Đang chờ đợi tut của anh ITX mà lâu quá! Tình hình là em muốn làm một máy cnc cỡ nhỏ, phục vụ cho việc làm mạch in. vì dạo này thấy lười ủi mạch rồi. Qua tìm hiểu và đọc trên 1 số 4rum thì vẫn còn 1 số câu hỏi cần bác ITX và mọi người giúp:
                          thứ 1: cần lựa chọn động cơ bước loại nào cho hợp lý với nhu cầu chỉ gia công phíp đồng.
                          thứ 2: mach3 là phần mềm cnc, vậy muốn xuất mạch in ra để chạy cnc thì phải tạo Gcode. nghe nói phải dùng Corel tạo ra file gì đó rồi dùng phần mềm CAM để tạo Gcode.Bác nào làm rồi có thể hướng dẫn cụ thể đôi chút được không ạ ?
                          thứ 3: Mũi để gia công trong trường hợp dùng như thiết kế của anh ITX thì chọn loại gì, size ? Spindle có thể lắp động cơ mà người ta thường gắn mũi khoan mạch vào có được không ?
                          Em xin chân thành cảm ơn !
                          |

Comment

Anh ITX có thể up lại mấy file trên được không. Die hết rồi >"<

Comment

cho em hoi cai nay la con gj vay """ từ kí hiệu JP bạn có thể hiểu là Jumper. Thực ra đó là 3 chân “đực” để bạn có thể chuyển các chế độ khác nhau trong control cũng như enable. Hay nói đơn giản nó là dạng switch """

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                                Làm món này phải biết đi chọn đồ. Động cơ bước loại 1,5 A mới 2 triệu chưa đủ để mua (trên mạng giá 122 $), nhưng chính nó mua ở hàng đồ cũ chỉ 50.000 đ.

Truyền động có thể là vít me bi, giá cỡ 1,5 tr/thanh 1m2 hàng mới Đài Loan (của Nhật thì gấp đôi hoặc hơn) , cũng có thể 300.000 đ vít-me thường răng hình thang, cũng có thể chỉ 8.000 đ thanh vít bán ở Đê la thành.

Nói chung là giá nào cũng làm được, chỉ phụ thuộc vào yêu cầu thôi.
                                chao bác bác có thể cho em xin dịa chỉ cái vít 8k được không bác em đang định làm một cái cnc để nghịch nhỏ nhỏ thui hỳ nhưng không bít chỗ mua đồ

Comment

Về tác giả

Collapse

itx ITX Tìm hiểu thêm về itx

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X