Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Robot - Bắt đầu một cách đơn giản nhất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cũng có rất nhiều đội dùng loại bánh xe này.đội tui cũng đang dùng loại này(giá hơi max).theo đề thi năm nay thì các bác nghĩ là nên chọn loại này gắn với puli và động cơ chưa giảm tốc hay là gắn trực tiếp động cơ đã giảm tốc vào bánh?
    Trong Roboconshop có bán hầu như đầy đủ các thiết bị phục vụ cho Robocon nhưng theo tui thi có nhiều cái ko nên bán vì nếu như thế thì còn gì là cuộc thi để SV sáng tạo nữa(nếu mua hết về thì chỉ có việc lắp ráp nữa là xong).

Comment

Nguyên văn bởi luongcdt Xem bài viết
      cũng có rất nhiều đội dùng loại bánh xe này.đội tui cũng đang dùng loại này(giá hơi max).theo đề thi năm nay thì các bác nghĩ là nên chọn loại này gắn với puli và động cơ chưa giảm tốc hay là gắn trực tiếp động cơ đã giảm tốc vào bánh?
      Trong Roboconshop có bán hầu như đầy đủ các thiết bị phục vụ cho Robocon nhưng theo tui thi có nhiều cái ko nên bán vì nếu như thế thì còn gì là cuộc thi để SV sáng tạo nữa(nếu mua hết về thì chỉ có việc lắp ráp nữa là xong).
      Việc bán hay không bán xin thưa là không quan trọng tới cuộc thi Robocon,cái hay của cuộc thi là nằm ở phần ý tưởng chứ không phải là trò chơi ráp hình, muốn gắn gì cũng được, thực tế nhiều đội chỉ lên bản vẽ rồi ra ngoài đặt gia công từ a đến z nhưng vẫn được đánh giá cao về khả năng sáng tạo. Ưu thế của việc sử dụng truyền động pu-li dây sin là tốc độ cao chứ về khả năng chạy ổn định không hơn thậm chí còn kém hơn loại động cơ có hộp giảm tốc, về đề tài năm nay theo tôi nghĩ thì thực chất khả năng chạy nhanh là hiếm gặp cho nên sử đụng động cơ có hộp giảm tốc làm truyền động chính vẫn có nhiều ưu thế hơn

Thân

Comment

Đồng ý với ý kiến của bác Maxx.đề năm nay nhìn có vẻ đơn giản nhưng khi đi vào công việc thì cũng tương đối phức tạp.hệ thống các vạch trắng cũng khác so với năm trước,việc bắt vạch cũng khó hơn.
        Nếu sử dụng động cơ có hộp giảm tốc thì bánh trước dẫn hướng chắc là ko nên dùng bánh mắt trâu được.mà khoảng cách gầm cũng phải cao hơn để khi lên dốc nó sẽ ko vướng vào thành phía trên dốc
        +Theo bác thì khi lên và xuống dốc con tự động có phải phối hợp với con bằng tay để nâng hạ sao cho con Travell đứng vững trên kiệu ko?nếu thế thì công việc của người điều khiển bằng tay cũng tương đối vất vả

Comment

bác nào biết thuật toán dùng encoder để quay góc và vượt vạch chỉ dùm mình với.mình nghĩ mãi mà không ra cách nào tốt cả

Comment

Nguyên văn bởi h_h_h Xem bài viết
            Còn đây là robo cùa mình làm đồ án môn học, có chức năng do đường, dk từ xa RF , nhận biết vật cản !! Hơi bị pro ( bạn nào có nhu cầu mình dua chi tiết sau )
            bác à em ki tới này cũng làm đồ án môn học cơ điện tử về đề tài robot tự hành(mobile robot) cũng có điều khiển từ xa và gắn thêm camera quan sát nữa,có lẽ cũng gần giống của bác thì phải,rất mong được bác chỉ giáo,giờ em bít rất ít về điện tử và lập trinh,có gì bác pm yahoo : kendy_toan_88hn cho e nhdeered e add nick tiện khi hỏi bác,cám ơn bác nhiều,rất mong được sự giúp đỡ của các bác trên diễn đàn

Comment

xin chào mọi người.mình cũng là một sinh viên ngành điện tử.hiện tại mình cũng đang thực hành làm một chú robot đơn giản.nhưng do mới lần đầu tiên làm nên cũng bỡ ngỡ.không biết làm như thế nào cho hợp lý.
              mình rất thích đề tài này.đề tài này mình đang cần tìm hiểu thêm.
              mong có sự giúp đỡ của mọi người và các thành viên trong diễn đàn.thank mọi người trước.

Comment

Về tác giả

Collapse

maxx Tìm hiểu thêm về maxx

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X