Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Robot xác định vật cản tất cả các hướng.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Robot xác định vật cản tất cả các hướng.

Mình muốn thiết kế 1 chú như tên chủ đề, robot xác định vật cản tất cả các hướng , trừ mặt đất. Có thể là quét trong chu kì 0.1 s cũng được.
    Mình quen dùng sensor SFR05 nhưng loại này tầm hoạt động hẹp quá, không biết dùng bao nhiêu con mới đủ.
    Có bác nào cao kiến chỉ giúp nên làm thế nào không nhỉ?

Bạn ơi, bạn tránh vật cản thì cũng chỉ trong một khoảng cách nhất định thôi mà, mình thấy dùng SFR05 là đủ rồi. Để tránh được mọi hướng, mình nghĩ bạn nên gắn SFR05 lên trên một chú servo motor, để có thể xoay được nhiều hướng. Nếu bạn thiết kế tốt phần dây nguồn và dây tín hiệu cho chú SFR05 thì bạn có thể xoay nhiều hơn 180 độ đấy.Chúc bạn thành công !

Comment

Liệu cách này có ổn ko nhỉ? tớ quét chu kì 0.1s cơ đấy

Comment

Nguyên văn bởi winmyself Xem bài viết
        Liệu cách này có ổn ko nhỉ? tớ quét chu kì 0.1s cơ đấy
        các sensor phát siêu âm dò vật cản đều có cách chỉnh buffer, góc buffer có thể mở gần 90 độ, bù lại nhiễu nhận về khá nhiều. Bạn đọc datasheet của nó để xem cách tăng góc bufer lên. Nếu được thì bạn chỉ cần 4 sensor là đủ mọi hướng, vấn đề còn lại là bạn lọc nhiễu ra sao thôi.
        Nếu Tương Lai có thể dự đoán trước thì đó hoàn toàn ko phải là Tương Lai mà chỉ là sự Bịa Đặt.
        Bạn có quyền đầu tư cho Tương Lai nhưng chẳng có gì đảm bảo là nó sẽ trở thành Hiện Thực.

Comment

cảm ơn bạn, một lời gợi ý hay

Comment

sử dụng rc servo thế thì tốc độ chậm lắm bạn à,bạn hãy vào đây đọc và tìm hiểu về cách làm 1 cái cảm biên siêu âm đơn giản,từ đó bạn làm bao nhiêu đầu thu phát cũng được,mình đã làm rồi. A Cheap Ultrasonic Range Finder hãy thử đi,rất hay đấy

Comment

Về tác giả

Collapse

winmyself Tìm hiểu thêm về winmyself

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X