Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Giúp đỡ] Cảm biến nhận ánh sáng tia Laser

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

bạn hoahauvn2 giúp mình cái nữa nha, mình mua điện trở loại này đúng k vậy, mình mua rồi mà thấy nhiều loại gần giống nó, trong mạch bạn để 330R nên mình k bít có đúng k nên chưa dám lắp, nếu không phải làm phiền bàn bạn chỉ giúp mình loại đúng với Click image for larger version

Name:	6373_P_1494122957349.jpg
Views:	1954
Size:	61.6 KB
ID:	1690351
    Cám ơn bạn!

Comment

Mình có mua con trở này để lắp cho mạch mà h nhìn thấy trên mạng nhiều loại gần giống k biết nó đúng k vậy bạn hoahauvn2, nếu không đúng bạn chỉ giúp mình loại phù hợp với

Comment

Nguyên văn bởi tbnguyen20 Xem bài viết
        Mình có mua con trở này để lắp cho mạch mà h nhìn thấy trên mạng nhiều loại gần giống k biết nó đúng k vậy bạn hoahauvn2, nếu không đúng bạn chỉ giúp mình loại phù hợp với
        Trong ảnh hình như là loại 1/2W hoặc 1W. Bạn mua loại 1/4W thôi cho nhỏ gọn và rẻ tiền.

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
          Thân chào, mình xong rồi, mạch cũng đơn giản, chạy ổn định, chưa thấy sự cố hay ăn vạ gì. Quan trọng nhất là con mắt thu laser, chân và chức năng mình đánh số trong hình rồi đó, mức logic hoạt động của nó là khi ko có laser chiếu vào nó cho ra mức 0 (GND), khi có laser chiếu vào nó cho ra mức 1 (+5V), đó là lí do ta dùng trans NPN C1815 để lấy tín hiệu của nó kích cho đèn nhạc hoạt động khi có laser.
          Sơ đồ chắc cũng tương đối dễ hiểu, chủ thớt có thể tự ráp mạch, có gì thắc mắc thì với những gì mình đã làm mình có thể hỗ trợ tốt, còn với sơ đồ hay các thiết kế của người khác hay với yêu cầu cao siêu thì mình..... không biết. Giá thành nguyên liệu thì mắc nhất là đầu phát laser 70K, mắt thu laser 25K, transistor + trở + tụ + mạch test lỗ khoảng 10k, tổng là xêm xêm 105K.
          Vì an toàn của bản thân, kính mong các bạn kỹ thuật khi chơi món này hãy trang bị cái kính râm bảo hộ, tuy laser chỉ 5mW nhưng hãy quý trọng bản thân.
          Chúc cuối tuần vui vẻ.
          bác có thể hướng dẫn em làm cái này cụ thể chút được không? Tại mình ko phải dân trong nghề mà hiện tại đang cần 1 bảng mạch có tác dụng giống như vầy. e cảm ơn bác trước nhé !!
          Email: giadinhlatatca28@gmail.com
          SĐT: 0967899093

Comment

Mạch này giống như mạch tự động bật đèn khi trời tối hoặc mạch chống trộm (đảo ngược trạng thái lại thôi). Sao không dùng quang trở hay photodiode cho nó thông dụng, rẻ tiền nhỉ?
            sau.ph

Comment

Thân chào bạn qweqwe987 cái post này đúng là hàng cổ đại nhỉ, giúp thì sẵn sàng thôi nhưng chính xác bạn cần giúp những gì thì cứ hỏi trực tiếp lên đây mọi người sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
              Mình biết khó khăn của bạn là không phải dân trong nghề nên... mì ăn liền cũng tốt, link bên dưới là bộ mạch thu lazer, bạn tậu nó + cái đèn laser về nghịch thử, còn phần tín hiệu bạn thử google xem có module mì ăn liền sẵn ko?
              Trước mắt vậy đi, thiếu gì cứ lên đây bàn tiếp.
              Còn cái mạch của mình thì nếu là dân trong ngành thì nó rõ như ban ngày rồi, bảo mình giải thích kỹ hơn thì... chịu, bạn phải hỏi cụ thể chỗ nào chưa biết thì mình mới trả lời được chứ.
              https://www.lazada.vn/products/chua-...SABEgKvz_D_BwE
              Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
              Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Chỉ cần pin 3V, quang trở (2k), led (500₫), móc chìa khoá laser (10k) là xong:

Click image for larger version

Name:	1B25D1EE-9254-4182-9E8F-3AD2C8030BBF.jpeg
Views:	3957
Size:	112.4 KB
ID:	1715371
                sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                  Chỉ cần pin 3V, quang trở (2k), led (500₫), móc chìa khoá laser (10k) là xong
                  Rẻ và gọn phết nhỉ, mình thắc mắc là chiếu lazer trực tiếp vào quang trở như thế thì quang trở thọ không nhỉ?? và còn không lẽ trời nắng là đèn sáng luôn à. Mục đích ban đầu là chuyên cho lazer nên mình không nghĩ quang trở sẽ phù hợp, còn về nguyên lý thì đúng là như nhau cả thôi.
                  Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                  Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Click image for larger version

Name:	9CE64433-5333-4332-9713-17B0CDD9D847.jpeg
Views:	3892
Size:	154.2 KB
ID:	1715376

Cái này chỉ là thí nghiệm chơi để chứng minh quang trở làm được thôi. Ứng dụng thật phải có opamp, transistor...

Mắt thu laser thật ra cũng chỉ là con cảm biến ánh sáng.
                    sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

tbnguyen20 Tìm hiểu thêm về tbnguyen20

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X