Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi cách lắp đồng hồ điện tử đo áp, dòng cho nguồn tổ ong?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi cách lắp đồng hồ điện tử đo áp, dòng cho nguồn tổ ong?

Việc là em có học trên youtube chế cái nguồn tổ ong 12v/30a để có áp rộng và hạn chế dòng.
    Bây giờ em muốn hỏi về lắp đồng hồ điện tử để đo.
    Thấy trên mạng khi lắp cái đồng hồ đo áp và dòng thì thâý có loại 10a (bé quá không phù hợp) và loại 50A thì cần trở shunt (phải dùng nguồn nuôi riêng).
    Em hơi gà chút, tìm hiểu qua qua thì thằng trở shunt này có tác dụng đỡ làm hỏng đồng hồ nếu có tải lớn, và đồng hồ đo độ sụt áp 2 đầu để đo.
    1- Nếu em ko dùng trở shunt, và nguồn nuôi lấy luôn từ nguồn đầu ra của nguồn tổ ong có được không.
    2- Nếu dùng trở shunt thì lấy nguồn từ đầu ra có được không

Trở shunt là trở trị số rất nhỏ, mắc nối tiếp với tải, mục đích tạo 1 sụt áp nhỏ khi có dòng tải, từ đó có thể tính ra dòng tải theo định luật ohm I = U/R (U là sụt áp trên shunt, R là giá trị của shunt). Trong Ampe kế đã có sẵn trở shunt rồi nên ko cần thiết phải mắc thêm làm gì, nếu mắc thêm chỉ làm sai độ chính xác của đồng hồ mà thôi.
    Mà theo mình hiểu thì bạn nghĩ đồng hồ 50A không đo được dòng 30A nên phải chế thêm shunt phải ko? Bạn nhầm rồi nhé.
    Để đo áp thì bạn nối đồng hồ trực tiếp vào 2 cực của ngõ OUT, nguồn nuôi chỉ để làm sáng các con số nên bạn nối thẳng vào ngõ OUT cũng được, trong đồng hồ đã có ổn áp riêng rồi nên ko sợ cháy đồng hồ.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Trở shunt là trở trị số rất nhỏ, mắc nối tiếp với tải, mục đích tạo 1 sụt áp nhỏ khi có dòng tải, từ đó có thể tính ra dòng tải theo định luật ohm I = U/R (U là sụt áp trên shunt, R là giá trị của shunt). Trong Ampe kế đã có sẵn trở shunt rồi nên ko cần thiết phải mắc thêm làm gì, nếu mắc thêm chỉ làm sai độ chính xác của đồng hồ mà thôi.
      Mà theo mình hiểu thì bạn nghĩ đồng hồ 50A không đo được dòng 30A nên phải chế thêm shunt phải ko? Bạn nhầm rồi nhé.
      Để đo áp thì bạn nối đồng hồ trực tiếp vào 2 cực của ngõ OUT, nguồn nuôi chỉ để làm sáng các con số nên bạn nối thẳng vào ngõ OUT cũng được, trong đồng hồ đã có ổn áp riêng rồi nên ko sợ cháy đồng hồ.
      Em biết là đo được nhưng thấy bảo lắp qua trở shunt để đỡ bị hỏng đồng hồ
      Em nó về ampe kế điện tử bác ah.
      Như bác nói thì điện trở shunt nó bán kèm để làm gì?

Comment

Nguyên văn bởi tuyenda1985 Xem bài viết

Em biết là đo được nhưng thấy bảo lắp qua trở shunt để đỡ bị hỏng đồng hồ
        Em nó về ampe kế điện tử bác ah.
        Như bác nói thì điện trở shunt nó bán kèm để làm gì?
        Ampe kế cơ hay điện tử đều có nguyên lý chung là mắc song song đồng hồ với shunt, mục đích đo điện áp giữa 2 đầu shunt, nhưng thay vì hiển thị điện áp thì người ta sẽ cho nó hiển thị dòng điện (vì dòng điện tỷ lệ thuận với điện áp nếu R shunt lý tưởng, tức là không hoặc rất ít thay đổi trị số). Nếu để bảo vệ đồng hồ thì bạn phải mắc song song shunt ngoài với shunt trong ampe kế (vì mắc nối tiếp thì đâu có tác dụng vẹo gì), như vậy trị số tương đương của shunt bị thay đổi nên sẽ đo sai. VD: bạn mắc thêm 1 shunt trị số bằng với shunt trong ampe kế, vậy nếu bạn đo được 15A thì dòng điện thực tế đã là 30A. Trừ khi cái đồng hồ của bạn chưa phải là ampe kế thì bạn có thể mắc thêm shunt và phải điều chỉnh để nó đo đúng.
        Ngoài ra có 1 điểm rất quan trọng là điện trở của shunt rất nhỏ nên hầu hết dòng điện sẽ đi qua shunt, chỉ 1 phần rất rất nhỏ đi qua đồng hồ, vậy làm sao mà hư đồng hồ được?
        Nếu chỗ đó bánh kèm shunt thì bạn hỏi luôn cái sơ đồ đấu lắp để mọi người nghiên cứu.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
          Ampe kế cơ hay điện tử đều có nguyên lý chung là mắc song song đồng hồ với shunt, mục đích đo điện áp giữa 2 đầu shunt, nhưng thay vì hiển thị điện áp thì người ta sẽ cho nó hiển thị dòng điện (vì dòng điện tỷ lệ thuận với điện áp nếu R shunt lý tưởng, tức là không hoặc rất ít thay đổi trị số). Nếu để bảo vệ đồng hồ thì bạn phải mắc song song shunt ngoài với shunt trong ampe kế (vì mắc nối tiếp thì đâu có tác dụng vẹo gì), như vậy trị số tương đương của shunt bị thay đổi nên sẽ đo sai. VD: bạn mắc thêm 1 shunt trị số bằng với shunt trong ampe kế, vậy nếu bạn đo được 15A thì dòng điện thực tế đã là 30A. Trừ khi cái đồng hồ của bạn chưa phải là ampe kế thì bạn có thể mắc thêm shunt và phải điều chỉnh để nó đo đúng.
          Ngoài ra có 1 điểm rất quan trọng là điện trở của shunt rất nhỏ nên hầu hết dòng điện sẽ đi qua shunt, chỉ 1 phần rất rất nhỏ đi qua đồng hồ, vậy làm sao mà hư đồng hồ được?
          Nếu chỗ đó bánh kèm shunt thì bạn hỏi luôn cái sơ đồ đấu lắp để mọi người nghiên cứu.
          Click image for larger version

Name:	tải xuống (1).jpg
Views:	6055
Size:	44.3 KB
ID:	1692548

http://hshop.vn/products/do-dung-op-dc-50a
          Đây là đồng hồ đo dòng 0~50A, áp 0~100V
          Mạch nó mắc như thế này
          Bây giờ em nguồn tổ ong 12v/30A, mắc nó vào nhưng bỏ trở shunt ra có được không? liệu có hỏng đồng hồ không?

Comment

Nguyên văn bởi tuyenda1985 Xem bài viết

[ATTACH=CONFIG]n1692548[/ATTACH]

http://hshop.vn/products/do-dung-op-dc-50a
            Đây là đồng hồ đo dòng 0~50A, áp 0~100V
            Mạch nó mắc như thế này
            Bây giờ em nguồn tổ ong 12v/30A, mắc nó vào nhưng bỏ trở shunt ra có được không? liệu có hỏng đồng hồ không?
            À thì ra do cái trở shunt quá to ko thể nhét vào đồng hồ nên người ta phải để nó ở ngoài.
            Bắt buộc phải dùng shunt nếu muốn đo dòng vì điện áp chênh lệch giữa 2 đầu shunt là tín hiệu để đo dòng(ko phải để bảo vệ đồng hồ như bạn nghĩ), nếu bỏ shunt (chập dây vàng với dây đen) thì Ampe kế sẽ luôn hiển thị 0.00A.

Comment

- Ý của bạn có phải là bình thường đồng hồ có giới hạn đo lên tận 50A, 100V . Nên bây giờ dùng với nguồn nhỏ hơn nhiều là 12V/30A thì có khi không cần phải dùng shunt cũng không hỏng đồng hồ .... có phải không vậy ?

- Mình nghĩ sản phẩm đã bán cùng điện trở Shunt thì chắc bên trong nó chưa có Shunt, vì như bác trthnguyen đã nói là mắc thêm sunt thì thành 2 shunt song song thì shunt còn đúng nữa đâu mà đo ... nên chắc shunt bên ngoài thì không có shunt bên trong .

- Và như vậy không được phép bỏ Shunt ... nếu bỏ shunt đo sẽ sai và có thể nếu tổng trở của đồng hồ lớn thì sẽ không đủ dòng cho tải ... nếu tổng trở đồng hồ nhỏ thì có thể dẫn đủ dòng cho tải, nhưng cho dù là nguồn 12V-30A, khi đó với dòng điện lớn thì các linh kiện trong đồng hồ không chịu được và sẽ cháy hết ... có thể là như vậy mình cũng không giám chắc .
              |

Comment

Về tác giả

Collapse

tuyenda1985 Tìm hiểu thêm về tuyenda1985

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X