Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đồ án PLC + Xử lí ảnh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đồ án PLC + Xử lí ảnh

Chào mấy anh chị
    hiện sắp tới em cần làm đồ án tốt nghiệm, nhưng vẫn vướng phải câu hỏi "ứng dụng thực tế như thế nào?", vì thế mà em vẫn chưa chọn được đề tài
    Trong tay em có kiến thức về xử lí ảnh thuần + PLC, ngoài ra em còn đang nghiên cứu Web Server, mong được nhận sự góp ý của mấy anh chị ạ
    em cảm ơn, và chút a/c có một ngày vui vẻ

Xử lý ảnh có vô vàn ứng dụng, kết hợp với web server cũng hay. Nhưng kết hợp PLC với xử lý ảnh coi bộ kỳ quặc. Thực tế công nghiệp dùng PLC thì không cần xử lý ảnh, nếu có nhu cầu thì cũng đã có thiết bị chuyên dụng lo việc đó. PLC chỉ cần nhận tín hiệu hoặc truyền tin với thiết bị xử lý ảnh để ra quyết định tiếp theo thôi.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Xử lý ảnh có vô vàn ứng dụng, kết hợp với web server cũng hay. Nhưng kết hợp PLC với xử lý ảnh coi bộ kỳ quặc. Thực tế công nghiệp dùng PLC thì không cần xử lý ảnh, nếu có nhu cầu thì cũng đã có thiết bị chuyên dụng lo việc đó. PLC chỉ cần nhận tín hiệu hoặc truyền tin với thiết bị xử lý ảnh để ra quyết định tiếp theo thôi.
      Dạ vậy anh có đề tài nào cụ thể không ạ, tư vấn giúp em với. Trên trường em chỉ toàn học về lí thuyết, thực hành cơ bản, chưa từng tiếp xúc thực tế, nên em không hình dung được thực tế nó như thế nào ạ.
      Em cảm ơn anh ạ

Comment

Thử một cái thực tế nhé: PLC điều khiển hệ thống băng chuyền sản phẩm, xử lý ảnh soi chụp kiểm tra phát hiện sản phẫm lỗi - gửi kết quả về lại PLC - PLC ra lệnh 1 xi lanh đá cái sản phẩm lỗi vào thùng rác và giữ lại thành phẩm. Cái này xưa và chán như trái đất rồi nên bạn có thể kết hợp server để đưa kết quả về trung tâm xa để thống kê số sp lỗi, số thành phẩm trong ngày, tháng, năm... , giám sát vận hành kiểu WEB SCADA cái hệ thống băng chuyền đó.
        Ý tưởng là vậy đó, chỗ mình thì dòm nó chạy hơn 10 năm nay chán phát nôn, còn bạn sinh viên sắp làm đồ án nhắm cân nổi không??
        Chúc thành công
        Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Tầm sv như bạn thì làm cái mô hình băng chuyền đơn giản, sp mô phỏng tốt nhất là mấy cục xốp hình hộp + màu sắc, làm sao cho hệ thống đá được mấy cục xốp mẻ hoặc có màu khác vào thùng rác là ok. Còn lại tập trung toàn lực vào SCADA trên nền tảng web vì cái này ăn tiền nhất. Mô phỏng làm sao đảm bảo được dù ở nơi nào trên thế giới có net là có thể quản lý vận hành, xem thông số năng suất của cái hệ thống băng chuyền này. Ví dụ: tắt mở băng chuyền từ Mỹ, xem được thời điểm hiện tại băng chuyền có bao nhiêu sản phẩm lỗi từ Nga, xem được băng chuyền đã vận hành được bao nhiêu tiếng đồng hồ trong tuần này từ Lào và có thể xem lại lưu trữ hình ảnh sp lỗi từ Việt Nam.
          Rồi đó, thử cái dễ dễ ....... này trước đi.
          Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
          Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
            Tầm sv như bạn thì làm cái mô hình băng chuyền đơn giản, sp mô phỏng tốt nhất là mấy cục xốp hình hộp + màu sắc, làm sao cho hệ thống đá được mấy cục xốp mẻ hoặc có màu khác vào thùng rác là ok. Còn lại tập trung toàn lực vào SCADA trên nền tảng web vì cái này ăn tiền nhất. Mô phỏng làm sao đảm bảo được dù ở nơi nào trên thế giới có net là có thể quản lý vận hành, xem thông số năng suất của cái hệ thống băng chuyền này. Ví dụ: tắt mở băng chuyền từ Mỹ, xem được thời điểm hiện tại băng chuyền có bao nhiêu sản phẩm lỗi từ Nga, xem được băng chuyền đã vận hành được bao nhiêu tiếng đồng hồ trong tuần này từ Lào và có thể xem lại lưu trữ hình ảnh sp lỗi từ Việt Nam.
            Rồi đó, thử cái dễ dễ ....... này trước đi.
            Cảm ơn anh đã góp ý, thực sự thì em chưa tiếp xúc thực tế, nên góp ý của anh rất quý giá đối với em <3

Comment

Về tác giả

Collapse

dtc21499 Tìm hiểu thêm về dtc21499

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X