Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ĐK nhiệt độ trong lò nung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ĐK nhiệt độ trong lò nung

Xin chào !
    Tôi đang cần sơ đồ & nguyên lí của mạch tự động ĐK nhiệt độ trong lò nung. Có ai biết xin chỉ giùm hoặc gửi qua Email: sonlam221@yahoo.com
    Xin cảm ơn nhiều !!!!!!!!!

Nguyên văn bởi mailam221 Xem bài viết
    Xin chào !
    Tôi đang cần sơ đồ & nguyên lí của mạch tự động ĐK nhiệt độ trong lò nung. Có ai biết xin chỉ giùm hoặc gửi qua Email: sonlam221@yahoo.com
    có thể về sơ đồ chi tiết khác nhau do nhiệt độ cao hơn, nhưng nguyên lí sẽ tương tự nhau, vậy nếu bạn cần mô hình : cảm biến nhiệt (t1>>t2 theo sự chọn trước) >> vi điều khiển 8051 thì bạn có thể tham khảo trong một CD mô phỏng vi điều khiển - DH SPKT sẽ rõ thêm.

Comment

Xin chào !
      Cần biết cụ thể về loại lò nung, cấu tạo, đặc điểm, yêu cầu về điều khiển ...
      TD: - Lò điện thanh đốt, Hồ quang, Lò Bức xạ, Lò ga, Lò nung 1 buồng, Lò Tunen có nhiều vùng (zone) có nhiệt độ khác nhau ... điều này liên quan đến loại TB cảm biến và khiển chế ...
      - Khoảng nhiệt độ cần khiển chế ? độ chính xác ? cơ chế phản ứng gián đoạn hay liên tục .... sẽ yêu cầu các nguyên tắc khác nhau
      - Dự kiến (khống chế) giá thành

Tóm lại cần nêu rõ "Đầu bài" (hoặc nêu Lò nung gì, công suất ... mới có "Phương thuốc" và "Đơn thuốc" tương ứng được

Comment

Bạn đã hỏi những theo tôi thì cần nêu rõ yêu cầu của bài toán, điều khiển nhiệt độ cũng không phức tạp lắm đâu. Mua con E5CK của OMRON, một con động cơ servo nhỏ để điều chỉnh lưu lượng nhiên liệu gia nhiệt (chẳng hạn) và một cái can nhiệt về mà dùng thử

Comment

Nguyên văn bởi avr Xem bài viết
          có thể về sơ đồ chi tiết khác nhau do nhiệt độ cao hơn, nhưng nguyên lí sẽ tương tự nhau, vậy nếu bạn cần mô hình : cảm biến nhiệt (t1>>t2 theo sự chọn trước) >> vi điều khiển 8051 thì bạn có thể tham khảo trong một CD mô phỏng vi điều khiển - DH SPKT sẽ rõ thêm.
          xin chào các bạn trong diễn đàn!
          mình đang phải làm báo cáo thực tập với đề tài "thiết kế mạch cảm biến nhiệt độ lò nung".mình đã có mạch thực tế dùng IC HA1741,LM 324,và con hiển thị 7107 rồi,nhưng gấp quá lên mình không kịp phân tích nguyên lý làm việc,các bạn nếu ai có nguyên lý làm việc của mạch này up lên giúp mình nhé!mình cần gấp ngay,hãy giúp mình nhé.Xin chân thành cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi avr Xem bài viết
            xin chào các bạn trong diễn đàn!
            mình đang phải làm báo cáo thực tập với đề tài "thiết kế mạch cảm biến nhiệt độ lò nung".mình đã có mạch thực tế dùng IC HA1741,LM 324,và con hiển thị 7107 rồi,nhưng gấp quá lên mình không kịp phân tích nguyên lý làm việc,các bạn nếu ai có nguyên lý làm việc của mạch này up lên giúp mình nhé!mình cần gấp ngay,hãy giúp mình nhé.Xin chân thành cảm ơn

Comment

Xin chào !
              Mình cũng đang làm đồ án về hiển thị nhiệt độ, nhưng nguyên lý của mình đơn giản lắm. Giả sử có 2 hệ thống để tăng nhiệt cho lò nung. Yêu cầu nhiệt độ của ló nung là nằm trong khoảng 95 - 105 độ C. Khi nhiệt độ trong lò nằm trong khoảng này thì ta chỉ cho phép 1 hệ thống cung cấp nhiệt hoạt động, ngược lại nếu nhiệt độ trong lò dưới khoảng cho phép này thì 2 hệ thống nhiệt sẽ hoạt động, và nếu nhiệt độ trên khoảng cho phép này thì 2 hệ thống nhiệt điều ngắt! Dùng 2 rơle để điều khiển 2 hệ thống cung cấp nhiệt.
              Dưới đây là so đồ kết nối cảm biến với ADC và Vi điều khiển!
              Attached Files

Comment

Xin chào !
                Chương trình điều khiển thì do chưa viết hoàn thiện mình sẽ gửi sau.
                Tiếp theo của mạch trên : Mạch giao tiếp Vi điều khiển với Led 7 đoạn hiển thị nhiệt độ và giao tiếp với rơle!
                Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi banozon Xem bài viết
                  Cần biết cụ thể về loại lò nung, cấu tạo, đặc điểm, yêu cầu về điều khiển ...
                  TD: - Lò điện thanh đốt, Hồ quang, Lò Bức xạ, Lò ga, Lò nung 1 buồng, Lò Tunen có nhiều vùng (zone) có nhiệt độ khác nhau ... điều này liên quan đến loại TB cảm biến và khiển chế ...
                  - Khoảng nhiệt độ cần khiển chế ? độ chính xác ? cơ chế phản ứng gián đoạn hay liên tục .... sẽ yêu cầu các nguyên tắc khác nhau
                  - Dự kiến (khống chế) giá thành

Tóm lại cần nêu rõ "Đầu bài" (hoặc nêu Lò nung gì, công suất ... mới có "Phương thuốc" và "Đơn thuốc" tương ứng được
                  mình thấy bạn nói rất có lý đấy!vì mỗi loại lò nung đều khác nhau lên không thể áp dụng cho một loại thiết bị điều khiển được

Comment

cảm ơn bạn sara2008 đã post cho mọi người mạch cảm biến nhiệt độ !nhưng cho mình hỏi là nếu cũng là mạch đấy mình có thể áp dụng cho dải nhiệt độ từ 400-1000 độ c được không?nếu được bạn chỉ cách cho mình nhé!xin chân thành cảm ơn!

Comment

Nguyên văn bởi tranhoanbn Xem bài viết
                      cảm ơn bạn sara2008 đã post cho mọi người mạch cảm biến nhiệt độ !nhưng cho mình hỏi là nếu cũng là mạch đấy mình có thể áp dụng cho dải nhiệt độ từ 400-1000 độ c được không?nếu được bạn chỉ cách cho mình nhé!xin chân thành cảm ơn!
                      Do mạch trên mình dùng cảm biến nhiệt độ LM35, với dãy nhiệt độ là từ -55 độ C đến 150 độ C nên không thể đo được nhiệt độ 400 - 1000 độ C được. Với lại mạch trên chỉ đo được tối đa là 225 độ C thôi do vi điều khiển sử dụng ở đây chỉ có 8 bit. Mình chưa có ý tưởng để đo từ 400 - 1000 độ.

Comment

Về tác giả

Collapse

mailam221 Tìm hiểu thêm về mailam221

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X