Thông báo

Collapse
No announcement yet.

máy cắt plasma

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• máy cắt plasma

em dang tìm hiểu về máy cắt plasma,nhưng em chưa biết thiết kế phần mạch
    điều khiên của nó.bác nào biết chỉ cho em voi.cho em ca mạch nguyen lí càng tót ạ .cảm on các bác trước nhé.

không có ai giúp bạn này à khổ thân quá

Comment

Nguyên văn bởi Wolfverine Xem bài viết
      em dang tìm hiểu về máy cắt plasma,nhưng em chưa biết thiết kế phần mạch
      điều khiên của nó.bác nào biết chỉ cho em voi.cho em ca mạch nguyen lí càng tót ạ .cảm on các bác trước nhé.
      loại máy này dùng khí hho ,kết hợp với tia lửa điện cao áp để dẫn hướng cắt
      ,có 2 sơ đồ trên mạng ,bạn triển khai thử xem có dùng được không,
      Attached Files

Comment

Trước hết bạn cần phải hiều rõ máy cắt Plasma ARC Là gì ! thực chất thì plasma nếu có thể cắt được kim loại thì phải 1 máy phát plasma công suất cực lớn thì mới cắt được ! ( và plasma ko xảy ra ngoài môi trương thông thường nó chỉ có thề xảy ra ơ điều kiện chân ko ) Ỡ trạng thái thông thương nó gọi là Tesla mà ! MÀ tesla là tia lữa điện có U cao và rất nguy hiểm !Nên để đơn giản trong việc cắt sắt người dùng chế ra máy cắt plasma hồ quang ( Plasma ARC cutter ) khác với máy cắt plasma nha trên thị trường chỉ toàn là ARC plasma
        Để tìm hiểu tại plasma ARC cắt được sắt bạn phải hiều điều này ARC thì có thể cắt được sắt như máy hàn hồ quang thông thường ,nhưng ARC chỉ xảy ra khi 2 bàn cực của máy hàn chạm vào nhau ! nhưng điều này thì rất hại cho việc cắt sắt và vì nó xấu và phải có que hàn ! khiến cho điểm cắt rất xấu ! Vì đễ xảy ra ARC mà ko cần chạm 2 bản cực người ta tạo thêm 1 mạch kích thích dẫn suất cho ARC đi qua không mà ko cần chạm vào 2 bãn cực ! Người ta dùng máy hàn có volt hơi cao khoảng từ 80V-200V có lọc shell trách trường hợp vô tình chạm mạch gây nổ sau đo retifier ===> DC từ 100V -200V , lắp thêm 1 mạch cộng hưởng telsa (do tesla là tia lửa điện nên tia lửa đi được 1 khoảng cách trong ko khí ) nên nó là dẫn suất cho DC100V đi được trong ko khí từ cực - cho đến bản cực + lúc này sẽ xuất hiện hồ quang có khoảng cách khá xa ----> Và chính tia hồ quang (ARC) cắt được tấm kim loại chứ không phải Plasma làm nhiệm vụ cắt chính ( Nó gần giống với nguyên lý máy hàn TIG) ,Vì thế cho nên đầu cắt của máy plasma chỉ là 1 ống bản cực có ko khí nén bên trong ) Khí nén chỉ có tác dụng khiến cho mối cắt định hướng đẹp hơn,Và giản nhiệt khi xảy ra hồ quang ! Khác với máy hàn TIG nó dùng khi trơ dẫn suất ARC vì thế máy TIG chỉ cần mồi hồ quang bằng Tesla ban đầu khi hàn khí trơ tự dẫn suất cho ARC , nhưng plasma do chỉ dùng không khí ban đầu nên mạch mồi tesla phải dẫn suất liên tục trong quá trình cắt !Nhiệm vụ cũa bạn bây giờ chỉ là thiết kế 1 mạch mồi ARC bằng telsa nhưng phải ko xuất hiện tia Tesla "" () và mạch ổn áp tuyến tính áp suất không khí đi qua đầu cắt plasma
        Tháo 1 máy cắt plasma ra ta chẳng thấy gì chỉ 1 mạch mồi một biến 100VAC + DIode + Rtank + Lfilter )

.................................................. ......
        Professional Service FURUKAWA Robot Driller & Komatsu ,P&H Crane
        HCR-1200
        R&D of Cummins Generation
        Another
        GIAPY TECHNOLOGY .....email :caniggia0000@yahoo.com
        Mb :097 837 7624
        Attached Files
        Professional Digital Genset & Hydraulic Furukawa ,Tamrock RockDrill
        email:
        forum : gensetvietnam.forumvi.com

Comment

anh caniggia còn giáo trình cắt kim loại bằng pp plasma hok cho em với, mail e la phudaian15@yahoo.com
          cảm ơn a nhiều!

Comment

Chỗ em có con máy plasma dùng diode, và khí nén. Mấy lần trước hỏng diode 30A thế là ra chợ trời mua về thay thì dùng được mấy tháng. Bây h nó lại chết rồi, em lại ra mua con diode nhưng loại 40A về lắp, triệu chứng là vẫn phóng điện cắt kim loại (thép) nhưng không duy trì được. Có bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ giáo giùm em với. Thanks

Comment

Nguyên văn bởi kheckhec Xem bài viết
              Chỗ em có con máy plasma dùng diode, và khí nén. Mấy lần trước hỏng diode 30A thế là ra chợ trời mua về thay thì dùng được mấy tháng. Bây h nó lại chết rồi, em lại ra mua con diode nhưng loại 40A về lắp, triệu chứng là vẫn phóng điện cắt kim loại (thép) nhưng không duy trì được. Có bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ giáo giùm em với. Thanks
              Sao chẳng thấy bác nào giúp em với

Comment

Mình đang nhận sửa máy cắt HK 70A 3 pha. Hiện tượng báo đèn O.C khi bấm công tắc. Mình đã kiểm tra như sau. Rút jack liên kết từ bo công suất ra bo chỉnh lưu . Sau đó, đo vôn DC tại các chân G của mosfet công suất K387 so với mát của bo đệm. Khi chưa bấm công tắc thì có vôn (kg nhớ nhiêu vôn), khi bấm công tắc thì về 0V, như vậy mình kết luận bo điều khiển và đệm kích chân G mosfet (4 kênh) bình thường.

Tháo kiểm tra mosfet công suất K3787 các điện trở và các tụ trên bo này cũng kiểm tra không phát hiện hư gì.

Kiểm tra các Diode are chỉnh lưu ngõ ra và các linh kiện liên quan cũng kg phát hiện hư hỏng gì(4 biến áp xung chưa kiểm tra đc) .

Bo cao áp kiểm tra cũng không phát hiện hư hỏng gì.

Bo nguồn cũng không.

Vậy theo mọi ng nó bị hư do đâu? Giúp mình gấp với.

Comment

Nguyên văn bởi caniggia Xem bài viết
                  Trước hết bạn cần phải hiều rõ máy cắt Plasma ARC Là gì ! thực chất thì plasma nếu có thể cắt được kim loại thì phải 1 máy phát plasma công suất cực lớn thì mới cắt được ! ( và plasma ko xảy ra ngoài môi trương thông thường nó chỉ có thề xảy ra ơ điều kiện chân ko ) Ỡ trạng thái thông thương nó gọi là Tesla mà ! MÀ tesla là tia lữa điện có U cao và rất nguy hiểm !Nên để đơn giản trong việc cắt sắt người dùng chế ra máy cắt plasma hồ quang ( Plasma ARC cutter ) khác với máy cắt plasma nha trên thị trường chỉ toàn là ARC plasma
                  Để tìm hiểu tại plasma ARC cắt được sắt bạn phải hiều điều này ARC thì có thể cắt được sắt như máy hàn hồ quang thông thường ,nhưng ARC chỉ xảy ra khi 2 bàn cực của máy hàn chạm vào nhau ! nhưng điều này thì rất hại cho việc cắt sắt và vì nó xấu và phải có que hàn ! khiến cho điểm cắt rất xấu ! Vì đễ xảy ra ARC mà ko cần chạm 2 bản cực người ta tạo thêm 1 mạch kích thích dẫn suất cho ARC đi qua không mà ko cần chạm vào 2 bãn cực ! Người ta dùng máy hàn có volt hơi cao khoảng từ 80V-200V có lọc shell trách trường hợp vô tình chạm mạch gây nổ sau đo retifier ===> DC từ 100V -200V , lắp thêm 1 mạch cộng hưởng telsa (do tesla là tia lửa điện nên tia lửa đi được 1 khoảng cách trong ko khí ) nên nó là dẫn suất cho DC100V đi được trong ko khí từ cực - cho đến bản cực + lúc này sẽ xuất hiện hồ quang có khoảng cách khá xa ----> Và chính tia hồ quang (ARC) cắt được tấm kim loại chứ không phải Plasma làm nhiệm vụ cắt chính ( Nó gần giống với nguyên lý máy hàn TIG) ,Vì thế cho nên đầu cắt của máy plasma chỉ là 1 ống bản cực có ko khí nén bên trong ) Khí nén chỉ có tác dụng khiến cho mối cắt định hướng đẹp hơn,Và giản nhiệt khi xảy ra hồ quang ! Khác với máy hàn TIG nó dùng khi trơ dẫn suất ARC vì thế máy TIG chỉ cần mồi hồ quang bằng Tesla ban đầu khi hàn khí trơ tự dẫn suất cho ARC , nhưng plasma do chỉ dùng không khí ban đầu nên mạch mồi tesla phải dẫn suất liên tục trong quá trình cắt !Nhiệm vụ cũa bạn bây giờ chỉ là thiết kế 1 mạch mồi ARC bằng telsa nhưng phải ko xuất hiện tia Tesla "" () và mạch ổn áp tuyến tính áp suất không khí đi qua đầu cắt plasma
                  Tháo 1 máy cắt plasma ra ta chẳng thấy gì chỉ 1 mạch mồi một biến 100VAC + DIode + Rtank + Lfilter )

.................................................. ......
                  Professional Service FURUKAWA Robot Driller & Komatsu ,P&H Crane
                  HCR-1200
                  R&D of Cummins Generation
                  Another
                  GIAPY TECHNOLOGY .....email :caniggia0000@yahoo.com
                  Mb :097 837 7624
                  cho em hỏi khi có tia telsa, mass kẹp tốt, nhưng cắt lúc được lúc không. mong bác tư vấn dùm. máy cắt 60a.

Comment

Về tác giả

Collapse

Wolfverine Tìm hiểu thêm về Wolfverine

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X