Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi giải pháp để điều khiển một bộ xoay

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi giải pháp để điều khiển một bộ xoay

Chào các bác ạ,
    Em mới vào diễn đàn. Mà đang muốn làm một bộ xoay.
    Cụ thể là một đĩa tròn và có thể xoay theo góc.
    Do em mới vào làm, chưa biết gì luôn, nên các bác có thể cho em hỏi là em cần nghiên cứu sách nào, cần thiết bị gì.
    Em sẽ cố gắng làm theo ạ.

P.S: To admin: Hồi trước em có post 1 bài về "Hỏi mua tụ điện", chắc tại em gà quá nên admin xóa bài em. Nhưng em mới vào học thôi nên mong admin cùng các anh chém nhẹ tay ạ.

Thân,
    Tuấn Khải, Bùi
    Nuclear Physics Class 2008
    Lab assistant of NEL (Nuclear Engineering Laboratory)
    Skype chat: kenbui.physics

Bạn có thể dùng động cơ bước(step motor)
    hoặc servo motor
    Những cái này ra nhật tảo bán đầy
    Điều khiển thì có thề dùng PLC hoặc VDK đều ok
    Nguyên tắc đều là phát xung
    Cái bạn cần tìm hiểu giờ là step motor hoặc servo motor hoạt động thế nào,thiết bị điều khiển(VDK,PLC) phát xung như thế nào
    Đào tạo PLC 200,HMI,WinccFlexible
    Bán PLC,HMI,Biến tần,Encoder....hàng xài rồi
    UnPass PLC 200(ver 1. và 2.),FX,....
    LH:0906603372-

Comment

Nguyên văn bởi kidsolo Xem bài viết
      Bạn có thể dùng động cơ bước(step motor)
      hoặc servo motor
      Những cái này ra nhật tảo bán đầy
      Điều khiển thì có thề dùng PLC hoặc VDK đều ok
      Nguyên tắc đều là phát xung
      Cái bạn cần tìm hiểu giờ là step motor hoặc servo motor hoạt động thế nào,thiết bị điều khiển(VDK,PLC) phát xung như thế nào
      xin cám ơn anh rất nhiều ạ
      Tuấn Khải, Bùi
      Nuclear Physics Class 2008
      Lab assistant of NEL (Nuclear Engineering Laboratory)
      Skype chat: kenbui.physics

Comment

thế vi điều khiển phát xung bằng lệnh ntn bạn
        sites.google.com/site/tudienthangmay/

Comment

Nguyên văn bởi Ken_VLHN08 Xem bài viết
          Chào các bác ạ,
          Do em mới vào làm, chưa biết gì luôn, nên các bác có thể cho em hỏi là em cần nghiên cứu sách nào, cần thiết bị gì.

P.S: To admin: Hồi trước em có post 1 bài về "Hỏi mua tụ điện", chắc tại em gà quá nên admin xóa bài em. Nhưng em mới vào học thôi nên mong admin cùng các anh chém nhẹ tay ạ.

Thân,
          Luồng hỏi mua bất kỳ linh kiện gì cần phải đặt trong mục Tìm mua linh kiện, nếu không Mod của mục sở tại sẽ xóa.

Liên quan tới việc điều khiển góc xoay, có hai kiểu chính
          _ Điều khiển không phải hồi theo từng bước, dùng động cơ bước
          _ Điều khiển có phản hồi, dùng động cơ servo

Cả hai kiểu đều phức tạp ngay cả với người trong nghề. Nếu bạn học điện tử từ đầu từng bước một, chắc vài tháng thì làm được. Nếu học kiểu "ăn xổi", không có cách nào đâu. Nếu muốn giải pháp dùng ngay, đề nghị tham khảo mục Đặt hàng thiết kế của diễn đàn.
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Bài toán của bạn thực tế là điều khiển vị trí. Tuy nhiên để có một giải pháp phù hợp thì phải có những yêu cầu cụ thể về mặt tải trọng, tốc độ, độ chính xác vị trí,..
            Trong từng ứng dụng cụ thể mà người ta dùng động cơ bước, động cơ DC servo, động cơ AC servo, linear servo, động cơ không đồng bộ 3 pha với biến tần cao cấp hay chỉ là loại rotary actuator,..Các thiết bị này rất khác nhau về giá thành, độ bền, độ tin cậy, khả năng đáp ứng,..
            Các thiết bị điều khiển có thể là vi điều khiển, PLC đầu ra tranistor hay đi kèm với mô đun điều khiển vị trí, motion controller hay là PC, CNC controller.
            Bạn nên bắt đầu bằng điều khiển động cơ bước dùng VĐK vì đây là giải pháp rẻ tiền nhất và dễ làm nhất

Nguyên văn bởi Ken_VLHN08 Xem bài viết
            Chào các bác ạ,

Thân,

Comment

Về tác giả

Collapse

Ken_VLHN08 from Lê Hồng Phong - High School for the Gifted from Nuclear Physics Class 2008, University of Science, HCM city Lab assistant of Nuclear Engineering Laboratory Tìm hiểu thêm về Ken_VLHN08

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X