Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế máy bốc mía lên ô tô (Giúp đỡ)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thiết kế máy bốc mía lên ô tô (Giúp đỡ)

Đầu tiên mình xin chào tất cả các bạn trên forum.
    +Mình xin giới thiệu qua một chút về bản thân.
    -Mình sinh ra trong làng quê ở Thọ xuân-Thanh Hóa. Cứ đến mùa thu hoạch mía là thấy những xe mía chạy nối đuôi nhau về nhà máy. Nhưng đâu biết có được những xe mía như vậy, những người nông dân đã cực khổ như thế nào. Lớn lên mình cũng ước mơ giúp được quê mình chút trí tuệ nhỏ.

-Mình có ý tưởng Thiết kế máy bốc mía lên xe ô tô. Nhưng chuyên ngành của mình thì về Công nghệ thông tin. Mình không biết về cơ khí chế tạo. Nhưng dám nghĩ dám làm. Hy vọng Anh Em giúp đỡ mình

+Về máy bốc mía này cơ bản thì chỉ cần thiết kế một băng tải mía lên xe sẽ gắn với một động cơ diesel hoặc động cơ xăng của honda.

-Quan trọng nhất ở đây đối với mình chính là thiết kế băng tải mía lên xe.
    +Dữ liệu cần:
    1. Xe ô tô thường dùng trở mía ở quê mình khi chất đầy mía có chiều cao tầm 4 mét.
    2. Mỗi bó mía trung bình cân nặng tầm 8-12kg.
    3. Thiết kế sử dụng động cơ vừa đủ(Tiết kiệm xăng cho người dân, và ít cồng kềnh) để có thể tải <150 kg mía trên 1 băng truyền (10kg~1 bó mía , tức là tầm 15 bó trên 1 băng truyền) .
    +Máy cần đạt được những tiêu chí sau:
    1. Băng tải có thể điều chỉnh được độ cao, độ nghiêng và có thể di chuyển được(để người dân không phải nâng mía đặt lại đúng vị trí mà chỉ cần kéo máy cho máy tời từng bó mía đúng vị trí)
    2. Gọn nhẹ phù hợp với địa hình đồi núi.
    3. Giá thành một máy bốc mía không quá 16 Triệu/ VNĐ
    4. Sử dụng 2 nhân công đặt mía vào băng tải, 1 nhân công gỡ "dây đai"(Dây buộc đon mía) mía trên xe.

- Vậy mình xin các Anh chị em chỉ giúp mình:
    1. Cách thiết kế,và vật liệu cần thiết đễ thiết kế băng tải
    2. Sử dụng loại động cơ nào là hợp lý?

Mình xin cám ơn Anh Chị em trong forum nhiều.
    Note: Mọi người cứ thoải mái comment cho mình xin ý kiến.
    Last edited by sonth8x; 29-03-2013, 21:14.

mình xem trong một chương trình tv thấy nước ngoài họ làm cái máy thu hoạch mía trong đó cắt -tuốc lá - xếp mía rồi có băng chuyền lên xe tải luôn...
    tức là ta chỉ tốn tiền xăng dầu cho máy chạy thôi còn lại được cơ giới hóa hết nhưng hoàn cảnh ở Vn là nếu có cái mấy như vậy thì mấy chục nhân công kia sẽ thất nghiệp
    với lại đầu tư như vậy rất tốn kém - một nhà nông ko kham nỗi chi phí - chỉ có thể là hợp tác xã hoặc do chính công ty mía đường đầu tư
    Đang thất nghiệp 0988-010-486

Comment

Nguyên văn bởi tay mơ Xem bài viết
      mình xem trong một chương trình tv thấy nước ngoài họ làm cái máy thu hoạch mía trong đó cắt -tuốc lá - xếp mía rồi có băng chuyền lên xe tải luôn...
      tức là ta chỉ tốn tiền xăng dầu cho máy chạy thôi còn lại được cơ giới hóa hết nhưng hoàn cảnh ở Vn là nếu có cái mấy như vậy thì mấy chục nhân công kia sẽ thất nghiệp
      với lại đầu tư như vậy rất tốn kém - một nhà nông ko kham nỗi chi phí - chỉ có thể là hợp tác xã hoặc do chính công ty mía đường đầu tư
      Mình cũng xem trên youtube rồi. Cái máy đó không thể áp dụng được ở quê mình. Quê mình người trồng mía không phải thuê người chặt mía. Vì người nông dân họ sẽ đến chặt lấy ngọt mía cho bò , trâu.
      Cái máy của họ thì lá mía băm nhỏ ra và băm mía ra từng khúc nhỏ như vậy là không phù hợp. Chưa nói đến chặt bị xót nhiều mía. Gốc mía quá cao hoặc quá thấp, Và còn chọn lấy đầu ngoạn mía để lấy giống trồng, ...
      -Giống mía ở nước ngoài họ trồng ko giống mình. Giống họ sử dụng 1 mắt mía có thể trồng cả ha.
      Cái máy đó cơ cấu phức tạp và đầu tư nghiên cứu rất tốn tiền. Vì vậy mình nghĩ làm máy bốc mía là phù hợp nhất.

Comment

Nguyên văn bởi sonth8x Xem bài viết
        -Mình sinh ra trong làng quê ở Thọ xuân-Thanh Hóa. Cứ đến mùa thu hoạch mía là thấy những xe mía chạy nối đuôi nhau về nhà máy. Nhưng đâu biết có được những xe mía như vậy, những người nông dân đã cực khổ như thế nào. Lớn lên mình cũng ước mơ giúp được quê mình chút trí tuệ nhỏ.

-Mình có ý tưởng Thiết kế máy bốc mía lên xe ô tô. Nhưng chuyên ngành của mình thì về Công nghệ thông tin. Mình không biết về cơ khí chế tạo. Nhưng dám nghĩ dám làm. Hy vọng Anh Em giúp đỡ mình

+Về máy bốc mía này cơ bản thì chỉ cần thiết kế một băng tải mía lên xe sẽ gắn với một động cơ diesel hoặc động cơ xăng của honda.

+Dữ liệu cần:
        1. Xe ô tô thường dùng trở mía ở quê mình khi chất đầy mía có chiều cao tầm 4 mét.
        3. Thiết kế sử dụng động cơ vừa đủ(Tiết kiệm xăng cho người dân, và ít cồng kềnh) để có thể tải <150 kg mía trên 1 băng truyền (10kg~1 bó mía , tức là tầm 15 bó trên 1 băng truyền) .
        1. Băng tải có thể điều chỉnh được độ cao, độ nghiêng và có thể di chuyển được(để người dân không phải nâng mía đặt lại đúng vị trí mà chỉ cần kéo máy cho máy tời từng bó mía đúng vị trí)
        4. Sử dụng 2 nhân công đặt mía vào băng tải, 1 nhân công gỡ "dây đai"(Dây buộc đon mía) mía trên xe.

Câu hỏi 1 : nên sang diễn đàn cơ khí VN (Meslab) để tham khảo, sẽ nhận được câu trả lời của những người chuyên nghiệp hơn.

Câu hỏi 2 : có 2 hướng : động cơ điện hoặc động cơ xăng
        Động cơ điện thì dễ điều khiển, câu dây từ đường điện máy phát của ô-tô. Trong lúc vận hành phải chạy máy ô-tô liên tục.
        Động cơ xăng : động cơ máy cắt cỏ là lành, rẻ nhất. Nhưng cần chế thêm phần truyền động cơ khí phức tạp.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Anh không nên nhận cái này vì giống như giành chuyện của người khác. Cái này làm tôi nhớ lại một chút khi khoảng 5 tuổi, cũng có dịp được đi chung máy cày chở mía với bác tài lên đồng mía để chở về nhà máy trong mấy chuyến đầu xuân. ( được lì xì 1000 vnd nữa), vì vậy cũng muốn góp ý cho anh như vầy:

suy nghĩ căn bản nhất là " sàn xe và nơi chuyển mía nằm trên cùng một mặt phẳng":

- Mua và gắn bộ phận nâng bằng thủy lực sau thùng xe.
          -Băng tải như của anh thì quá cồng kềnh mà nhà nông không thể sắm riêng.
          - xây dựng một đoạn đường vòng cung nhỏ, lõm xuống nhưng đủ để xe xuống và lên được.
          -Nếu băng tải như của anh cơ động ( có bánh xe để kéo chạy) thì có thể dùng chung may ra phù hợp. Còn chuyện làm cái băng tải đó thì không khó gì đối với thợ cơ khí. Vd: dùng động cơ xe máy qua nhông chuyền, bàn tải có rãnh xếp mía....mà để khuyến khích người ta sắm thì nên nghĩ thêm tính năng phụ cho cái băng tải đó khi nhà nông họ không trồng mía ( do thất thu, giá cả thất thường ) có thể dùng vào việc thu hoạch hoặc vận chuyển khác.

Comment

Nguyên văn bởi avr Xem bài viết
            Anh không nên nhận cái này vì giống như giành chuyện của người khác. Cái này làm tôi nhớ lại một chút khi khoảng 5 tuổi, cũng có dịp được đi chung máy cày chở mía với bác tài lên đồng mía để chở về nhà máy trong mấy chuyến đầu xuân. ( được lì xì 1000 vnd nữa), vì vậy cũng muốn góp ý cho anh như vầy:

suy nghĩ căn bản nhất là " sàn xe và nơi chuyển mía nằm trên cùng một mặt phẳng":

- Mua và gắn bộ phận nâng bằng thủy lực sau thùng xe.
            -Băng tải như của anh thì quá cồng kềnh mà nhà nông không thể sắm riêng.
            - xây dựng một đoạn đường vòng cung nhỏ, lõm xuống nhưng đủ để xe xuống và lên được.
            -Nếu băng tải như của anh cơ động ( có bánh xe để kéo chạy) thì có thể dùng chung may ra phù hợp. Còn chuyện làm cái băng tải đó thì không khó gì đối với thợ cơ khí. Vd: dùng động cơ xe máy qua nhông chuyền, bàn tải có rãnh xếp mía....mà để khuyến khích người ta sắm thì nên nghĩ thêm tính năng phụ cho cái băng tải đó khi nhà nông họ không trồng mía ( do thất thu, giá cả thất thường ) có thể dùng vào việc thu hoạch hoặc vận chuyển khác.
            " Mua và gắn bộ phận nâng bằng thủy lực sau thùng xe" cái này hay nhỉ.
            "Anh không nên nhận cái này vì giống như giành chuyện của người khác" .Ở quê mình chẳng có ai làm cả. mười mấy năm rồi. họ vẫn bốc tay . rất cực khổ. Nhà máy thì ko đầu tư nghiên cứu

Comment

+Dữ liệu cần:

Hoan nghênh ý tưởng của anh, em cũng là người con thanh hóa, đã từng chế tạo máy vệ sinh trang trại gà vịt. xin góp ý tưởng với anh như sau: bó mía thường dài tầm 2 m mà xếp mía lên thùng oto thì phải xếp dọc theo thân thùng, nếu dùng băng truyền thì bề rộng băng chuyền sẽ phải rộng 2 mét, như vậy sẽ rất cồng kềnh.chế tạo kái này không khó, chủ yếu làm ra sản phẩm với giá thành như vậy là không khả thi.đọng cơ đùng cho việc này nên dùng động cơ diezen D8 chạy dầu, vừa khẻo vừa tiết kiệm nhiên liệu hơn xăng. bộ giảm tốc cho băng tải thì kiếm bánh răng ở hàng sắt vụn nên chế tạo cơ cấu di chuyển để dễ dàng vận chuyển .em cũng có ông bà làm nghề mía trên như thanh nên cũng thấy vất vả cho công việc này.nên dùng hệ thống thủy lực nâng

Comment

Theo mình thì dùng 2 sợi dây xích có móc (tương tự như lưỡi xích trong máy cưa gỗ, nhưng xích và móc lớn hơn) đặt cách nhau khoảng 1 mét là được.
                sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi hoangaudio Xem bài viết
                  Hoan nghênh ý tưởng của anh, em cũng là người con thanh hóa, đã từng chế tạo máy vệ sinh trang trại gà vịt. xin góp ý tưởng với anh như sau: bó mía thường dài tầm 2 m mà xếp mía lên thùng oto thì phải xếp dọc theo thân thùng, nếu dùng băng truyền thì bề rộng băng chuyền sẽ phải rộng 2 mét, như vậy sẽ rất cồng kềnh.chế tạo kái này không khó, chủ yếu làm ra sản phẩm với giá thành như vậy là không khả thi.đọng cơ đùng cho việc này nên dùng động cơ diezen D8 chạy dầu, vừa khẻo vừa tiết kiệm nhiên liệu hơn xăng. bộ giảm tốc cho băng tải thì kiếm bánh răng ở hàng sắt vụn nên chế tạo cơ cấu di chuyển để dễ dàng vận chuyển .em cũng có ông bà làm nghề mía trên như thanh nên cũng thấy vất vả cho công việc này.nên dùng hệ thống thủy lực nâng
                  Đúng bạn à. mỗi bó mía ở quê mình dài tầm 1->1.5 m thôi. nhưng chủ yếu là tầm 1.3 m. Như vậy thì băng truyền chỉ cần rộng tầm 70 cm . đặt bó mía vào giữa là ok rồi. ko nhất thiết phải 2m bạn à.

Comment

Đúng bạn à. mỗi bó mía ở quê mình dài tầm 1->1.5 m thôi. nhưng chủ yếu là tầm 1.3 m. Như vậy thì băng truyền chỉ cần rộng tầm 70 cm . đặt bó mía vào giữa là ok rồi. ko nhất thiết phải 2m bạn à.
                    mía đạt ngang băng tải thì sẽ dễ xếp dọc theo thành xe.để mía vào giữa sau lại mất công xoay mía lại để xếp.rất vất vả

Comment

Ý tưởng của bạn rất hay, bạn định dự chi khoảng 16.000.000 VND vậy bạn hãy chịu khó tìm hiểu thêm:
                      1- Động cơ nổ loại đơn giản nhất giá bao nhiêu... Mình thấy có động cơ máy bơm nước của Trung quốc bây giờ hay bán là khoảng 1.000.000VND
                      2- Ra hàng gia công cơ khí chỗ bạn hỏi xem làm con lăn đường kính 15cm dài khoảng 70-80cm xem bao tiền cái cứ khoảng 1m phải bố trí 2 con suy ra số con cần lắp = ? tiền
                      3- Một bộ giảm tốc để lắp với đông cơ xăng và 1 rulô đầu trục đường kính khoảng 50cm một rulô nữa ở đầu kia của băng tải xem bộ này bao nhiêu
                      4- Khoảng 10-14 cây sắt V5 loại dày =? tiền
                      5- 1m dây chuyền cao su theo khổ rộng bạn định làm X số m cần có = ? tiền
                      6- Công gia công cơ khí hàn, cắt kết nối các thứ trên lại cho đảm bảo kỹ thuật cho nó hoạt động tốt xem hếy bao nhiêu...
                      Và mình tim cái giá 16.000.000 VND bạn đưa ra không đủ vậy bạn suy nghĩ kỹ trước khi làm...Để làm có hiệu quả nhất...

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
                        Ý tưởng của bạn rất hay, bạn định dự chi khoảng 16.000.000 VND vậy bạn hãy chịu khó tìm hiểu thêm:
                        1- Động cơ nổ loại đơn giản nhất giá bao nhiêu... Mình thấy có động cơ máy bơm nước của Trung quốc bây giờ hay bán là khoảng 1.000.000VND
                        2- Ra hàng gia công cơ khí chỗ bạn hỏi xem làm con lăn đường kính 15cm dài khoảng 70-80cm xem bao tiền cái cứ khoảng 1m phải bố trí 2 con suy ra số con cần lắp = ? tiền
                        3- Một bộ giảm tốc để lắp với đông cơ xăng và 1 rulô đầu trục đường kính khoảng 50cm một rulô nữa ở đầu kia của băng tải xem bộ này bao nhiêu
                        4- Khoảng 10-14 cây sắt V5 loại dày =? tiền
                        5- 1m dây chuyền cao su theo khổ rộng bạn định làm X số m cần có = ? tiền
                        6- Công gia công cơ khí hàn, cắt kết nối các thứ trên lại cho đảm bảo kỹ thuật cho nó hoạt động tốt xem hếy bao nhiêu...
                        Và mình tim cái giá 16.000.000 VND bạn đưa ra không đủ vậy bạn suy nghĩ kỹ trước khi làm...Để làm có hiệu quả nhất...
                        Cũng ko lo lắm vấn đề vượt mức 16 tr đâu bạn à. Anh mình làm thợ cơ khí nên cũng ko lo lắm.

Comment

Vậy thì tiện quá bạn và anh bạn cùng bắt tay vào nghiên cứu chế tạo đi....

Comment

mía đặt ngang trên băng tải thì phải có cái gì đỡ để không bị trôi... ( như băng tải gầu múc than ) chứ đặt không nó lăn vào người thì khổ !
                            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Giống như cái máy đếm xiền, nó phải vỗ vỗ 2 bên để căn chỉnh tiền cho đều.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                              Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Về tác giả

Collapse

sonth8x Tìm hiểu thêm về sonth8x

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X