Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác giúp em cái cân treo với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác giúp em cái cân treo với

Các bác cho em hỏi là em có cái tank treo bằng 4 loadcell không biết tín hiệu của mỗi loadcell là tổng hay là chỉ 1/4 khối lương thôi hả các bác.
    Ví dụ em treo lên cái thùng của em 4 tấn thì tín hiệu ra ở mỗi loadcell là 1 tấn hay 4 tấn hả các bác
    Các bác giúp em với
    Press "Thank - Button"

Không bác nào giúp em với các bác ơi...
    Em không biết các Junction Box nó hoạt động thế nào các bác ạ
    Press "Thank - Button"

Comment

Nguyên văn bởi nambh Xem bài viết
      Các bác cho em hỏi là em có cái tank treo bằng 4 loadcell không biết tín hiệu của mỗi loadcell là tổng hay là chỉ 1/4 khối lương thôi hả các bác.
      Ví dụ em treo lên cái thùng của em 4 tấn thì tín hiệu ra ở mỗi loadcell là 1 tấn hay 4 tấn hả các bác
      Các bác giúp em với

Trong thực tế, do cấu trúc cơ khí đặc thù của các tải trọng cần cân, ta không thể dùng 1 Loadcell duy nhất để cân vì sẽ cho sai số lớn, khó lắp đặt. Vì vậy người ta thường mắc song song từ 3 Loadcell trở lên với nhau thông qua một Junction Box .Khi sử dụng 3 - 4 loadcell giá thành sẽ không quá cao vì khi đó giới hạn cân của các Loadcell lại giảm đi.
      Junction Box cấp nguồn cho các Loadcell thông qua 2 dây (excitation wires) là UEX+ và UEX-. Hai dây ra khỏi Junction Box là dây tín hiệu tổng hợp từ các tín hiệu Loadcell thành phần USIG + và USIG -.Tác dụng của cách ghép nối song song các Loadcell trên là các Loadcell hoạt động độc lập với nhau tại các vị trí khác nhau, mỗi Loadcell đặt ở 1 vị trí khác nhau và chịu những lực tác dụng một cách độc lập với nhau, thông qua Junction Box ta thu được một tín hiệu cân duy nhất phản ánh trung thực khối lượng của tải trọng
      Vì cả hệ loadcell mắc song song với nhau tương đương với một loadcell duy nhất nên tín hiệu ra từ Junction Box phải nằm cùng dải giá trị đầu ra của từng loadcell thành phần, ví dụ chuẩn tín hiệu 0 20 mV, đó cũng là dải tín hiệu đầu vào của bộ hiển thị khối lượng. Do đó mỗi loadcell đóng góp một phần tín hiệu ra của mình vào tín hiệu ra chung của cả hệ loadcell khi mắc song song. Tỷ lệ tín hiệu mà từng loadcell đóng góp tùy thuộc vào trọng lực mà nó chịu tác dụng. Ví dụ 4 loadcell được bố trí về mặt cơ khí cân đối sao cho các loadcell chịu tác dụng những lực như nhau, vậy mỗi loadcell đã đóng góp 1/4 tín hiệu đầu ra vào tín hiệu ra chung của cả hệ 4 loadcell. Tín hiệu ra từ Junction Box này là tín hiệu trung bình cộng (được thực hiện bởi bộ cộng) của các tín hiệu từ các Loadcell thành phần. Muốn vậy ta cần phải hiệu chỉnh, bố trí về mặt cơ khí sao cho lực tác dụng lên các loadcell là như nhau.
      Người ta tiến hành hiệu chỉnh bằng tay theo các bước sau đây:
      -Căn chỉnh độ phân bố lực trên các Loadcell cho đồng đều nhau, chẳng hạn có thể đặt 3 Loadcell nằm đối xứng với nhau dưới đáy của sàn cân.
      -Cấp nguồn cho các Loadcell.
      -Đầu ra của các Loadcell để hở, chưa mắc song song với nhau qua Junction Box.
      -Dùng vôn kế (mV) đo tín hiệu ra của từng loadcell và so sánh.
      -Nếu các tín hiệu đo chưa đồng đều nhau thì tiếp tục hiệu chỉnh phần cơ khí để cho các tín hiệu tương đối đồng đều nhau.
      -Nếu như đã hiệu chỉnh cơ khí mà các tín hiệu chưa bằng nhau thì ta có thể hiệu chỉnh các biến trở VR1, VR2, VR3, qua đó điều chỉnh điện áp cấp cho loadcell để các tín hiệu ra từ các loadcell đồng đều nhau.
      Sau quá trình hiệu chỉnh, ta được một hệ 4 loadcell mắc song song, hoạt động độc lập và chịu lực nén tương đối đồng đều nên điện áp ra khỏi hộp nối Junction Box phải là:
      Ura = Usig = (Usig1 + Usig2 + Usig3 + Usig4) / 4

Comment

Cám ơn bác vì bài viết bổ ích. Sau một hồi tính toán thì em thấy nếu nối trực tiếp các Loadcell với nhau ( chức năng Junctionbox tương tự) Thì tín hiệu ra Ur = Usig1+Usig2 chứ không phải là trung bình cộng như bác nói. Và nữa là không nhất thiết phải có tải trọng bằng nhau ở các loadcell người ta chỉ cố gắng cho nó bằng nhau để giảm sai số mà thôi.
        Việc tính toán nó hơi lằng nhằng một tý nhưng em tin kết quả tìm được là chính xác
        Press "Thank - Button"

Comment

Cám ơn bác vì bài viết bổ ích. Sau một hồi tính toán thì em thấy nếu nối trực tiếp các Loadcell với nhau ( chức năng Junctionbox tương tự) Thì tín hiệu ra Ur = Usig1+Usig2 chứ không phải là trung bình cộng như bác nói. Và nữa là không nhất thiết phải có tải trọng bằng nhau ở các loadcell người ta chỉ cố gắng cho nó bằng nhau để giảm sai số mà thôi.
          Việc tính toán nó hơi lằng nhằng một tý nhưng em tin kết quả tìm được là chính xác
          Cái này thì đúng là chuẩn không cần chỉnh Không còn gì phải bình luận thêm vì chủ topic rất ham học hỏi và đã tự tìm ra câu trả lời chính xác.

Comment

xin hỏi bạn đã đo tín hiệu thực tế từ hộp junctionbox chưa. lấy gì đảm bảo nó là tổng? nếu là tồng thì bạn mắc nối tiếp các loadcell ....

Comment

Các bác giúp em với
              Như thế nào là do bác treo như thế nào.
              Nối tiếp hay song song?

Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
                Như thế nào là do bác treo như thế nào.
                Nối tiếp hay song song?

Chúc vui.
                Bác định bom chủ topic ah. Làm gì có cái cân nào mắc (treo) nối tiếp loadcell. Chỉ trừ mấy cái máy đo, thử lực.

Bác xuanhaold ah, thế bác đo thử chưa mà bác lại hỏi thế. Chắc bác nhìn thấy chân cẳng loadcell người ta đấu song song trên junction box nên bác nghĩ không phải là cộng tín hiệu (U) đúng không (mạch cộng áp thì phải mắc nối tiếp ). Cái này thì đa số mọi người hay bị nhầm do tính chủ quan trong tư duy. Nếu bác vẽ cái mạch ra và đưa con loadcell về bản chất của nó (chính là một mạch cầu điện trở) thì bác thấy kết quả của bác chủ topic là chuẩn. Nếu sai thì mời bác

Comment

Về tác giả

Collapse

nambh blackeye, big and ..... Tìm hiểu thêm về nambh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X