Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giao thức IEC 60870-5-101, 104

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giao thức IEC 60870-5-101, 104

Em xin phép chào các bậc tiền bối.

Em đang trong bước đầu tìm hiểu về hệ thống SCADA trong truyền tải điện. Khi đọc tài liệu liên quan đến giao thức IEC 60870 kết nối giữa trung tâm (Master) và RTU (Slave) thì có 2 vấn đề em đang thắc mắc mong các tiền bối chỉ bảo.
    1. Measured Value được truyền từ Slave về Master, trong truyền tải điện thì measured value là những giá trị, thông số như thế nào?
    2. Cause of transmission: có activation và deactivation, theo em hiểu thì activation là thao tác để đóng cắt switch, vậy còn deactivation có nghĩa như thế nào?

Mong các anh chỉ bảo giúp ạ, em vẫn đang trong quá trình tìm hiểu nên có rất nhiều khái niệm mới chưa tự giải đáp được.

Em xin cám ơn mọi người.
    Last edited by kobevn; 01-11-2012, 11:59.

Chào bạn!
    Ở Việt Nam, thông số nhà máy và các trạm điện truyền về A0 và các trung tâm điều độ miền A1, A2, A3 gồm các thông số như sau:
    Single Point information: các tín hiệu bảo vệ của nhà máy hoặc trạm.
    Double Point information: các tín hiệu trạng thái của máy cắt, dao cách ly, dao tiếp địa.
    Measured Value : điện áp, dòng điện, tần số, cos phi... Nói chung là các giá trị Analog
    Double command: Biến điều khiển máy cắt, dao cách ly, tổ máy.
    Setpoint command: đặt công suất phát cho các tổ máy.

Về phần double command thì bản chất nó là 1 biến, dùng để điều khiển đóng và cắt. Khi bạn chọn đóng thì nó sẽ On và chọn cắt thì nó sẽ OFF, còn lại là ko xác định.

Comment

Mình cũng đang làm về phần truyền thông IEC 101 và 104, phần 101 mình đã test thành công, riêng 104 mình không thể kết nối được.
      Hiện tại mình dùng hai phần mềm truyền thông khác nhau có cùng giao thức 104 để bắt tay nhau. tuy nhiên vẫn không connect được. bạn nào làm rồi giúp mình xem các thông số cần chỉnh như thế nào liên quan đến vần đề kết nối được không?

Comment

Về tác giả

Collapse

kobevn Tìm hiểu thêm về kobevn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X