Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lỗi DS1302 chạy nhanh, ai có kinh nghiệm chỉ giúp tui với !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
    Tôi không hiểu phần khoanh đỏ là gì? thạch anh 32kxxx của con RTC bạn gắn đứng hay nằm?
    đó là cái dây hàn xuống mạch để giữ cháu thạch anh - cái này bắt chước mấy cái mạch tương tự mà mình trông thấy. Con thạch anh mình gắn nằm ở mặt trên của mạch (1 lớp)

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
      chắc bạn chuyển qua sài mấy con RTC của NXP xem, hình như nó có dao động nội
      Chắc lần sau nếu cần đến RTC thì chuyển qua con khác thoai. Nhưng dù sao cũng phải tìm nguyên nhân của con này. Không biết có con nào chân cẳng tương đương không, nếu không khắc phục được thì còn đổi.

Comment

[MENTION=9690]datk45d[/MENTION]
        Đây là nhận xét của tôi sau những "thu nhập" tin tức mà bạn cung cấp:
        1. con rtc nên cho nó nằm trên 1 bảng đồng to nối với đất (ground plane pcb).
        2. con rtc sau khi mạch "bị" tắt điện, nó chạy 1 mình... thì chương trình bạn viết không liên quan gì. Đây là lý do có thể bị "nhiệt độ", linh kiện không đúng chuẩn và con thạch anh.

-Này lá ý kiến của tôi: nếu mạch của bạn dùng gần nơi phát wi fi, có thể cho mạch của bạn kết nối với internet liên kết với time server rồi tự nó cập nhật thời gian mỗi khi có điện.
        Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
          [MENTION=9690]datk45d[/MENTION]
          Đây là nhận xét của tôi sau những "thu nhập" tin tức mà bạn cung cấp:
          1. con rtc nên cho nó nằm trên 1 bảng đồng to nối với đất (ground plane pcb).
          2. con rtc sau khi mạch "bị" tắt điện, nó chạy 1 mình... thì chương trình bạn viết không liên quan gì. Đây là lý do có thể bị "nhiệt độ", linh kiện không đúng chuẩn và con thạch anh.

-Này lá ý kiến của tôi: nếu mạch của bạn dùng gần nơi phát wi fi, có thể cho mạch của bạn kết nối với internet liên kết với time server rồi tự nó cập nhật thời gian mỗi khi có điện.
          Thanks ý kiến của bác, nhưng mạch của mình ko "hiện đại" đến mức vậy, nên ko làm được theo cách này.

Comment

Dear các bác

Cuối cùng có lẽ mình đã tìm ra chân thằng lý nằm ở đâu. Đúng như lời khuyên của bác chung1608, sau khi nối 5 cháu tụ gốm 33p (vì ko kiếm được tụ 6.5p) vào thì cơ bản là các cháu đã đi bộ một cách bình thường. Có 1 cháu (mình mới thử 5 cháu) nhanh lên khoảng 2s sau 1 ngày, chắc là do trị số của mấy em chân dài da cam đỏng đảnh, hình như sai số của mấy em này đến tận 10% thì phải.

Chắc mình sẽ áp dụng cho cả loạt và theo dõi vài hôm xem cháu nào chạy nhanh thì thay mớ tụ thôi.

Hi vọng sau này ko bác nào bị rơi vào tình huống của mình.

Comment

Về tác giả

Collapse

datk45d Tìm hiểu thêm về datk45d

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X