Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình với TagLoging trong WinCC6.0

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình với TagLoging trong WinCC6.0

Mình đang làm một project và cần dùng Tagloging trong WinCC để tạo ra vùng lưu trữ cho dữ liệu đọc được từ PLC. Mình không rõ là Tagloging làm việc như thế nào và mình phải chọn vùng lưu trữ như thế nào để có thể xem được dữ liệu ( trong Archive của Tagloging có " Hard Disk và Memory"). Nếu dữ liệu được lưu trong Taglogin thì nó sẽ được lưu ở dạng nào ( đuôi file là gì)?
    Ai có kinh nghiệm về vấn đề này thì giúp giùm mình nha!
    Thanks nhiều!
    Eragon

Chào bạn,

Mình chưa sử dụng đến Tag Logging nhưng mình hiểu nó thế này:
    _ Tag Logging là một danh sách các Tag được WinCC lắng nghe và thu thập giá trị.
    _ Trong danh sách sẽ là tên các Tag, kiểu tác và các cài đặt để thu thập.
    _ Có nhiều cách cấu hình để thu thập giá trị Tag:
    + Thu thập khi Tag thay đổi giá trị
    + Thu thập sau một khoảng thời gian xác định
    + Thu thập sau một chu kỳ hoạt động của hệ thống
    _ WinCC sử dụng hệ quản trị cơ sở dữ liệu SQL Server. Bạn muốn hiểu nó lưu trữ ra sao thì chịu khó đọc tài liệu đi kèm khi cài đặt. Bạn muốn tìm hiểu SQL Server thì có nhiều sách tiếng Việt.
    _ Vậy dữ liệu sẽ là các dòng nằm trong một table nào đó của SQL.
    _ Dữ liệu đã nằm trong SQL, chúng ta sử dụng nó như thế nào là cách của chúng ta.
    _ WinCC quản lý các table bằng phương pháp phát sinh: nó tự tạo cơ sở dữ liệu mới và tự tạo bảng mới. Vì thế nếu bạn muốn sử dụng dữ liệu của nó thì cách tốt nhất là thông qua WinCC. Đừng truy xuất trực tiếp vào SQL vì có thể khi nó sinh bảng mới mình không biết trước được. Ngoại trừ trường hợp bạn hiểu rất rõ về hệ CSDL này.

Hy vọng sẽ giúp bạn khởi động nhanh!
    Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
    Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

Nguyên văn bởi hoangnguyen Xem bài viết
      Mình đang làm một project và cần dùng Tagloging trong WinCC để tạo ra vùng lưu trữ cho dữ liệu đọc được từ PLC. Mình không rõ là Tagloging làm việc như thế nào và mình phải chọn vùng lưu trữ như thế nào để có thể xem được dữ liệu ( trong Archive của Tagloging có " Hard Disk và Memory"). Nếu dữ liệu được lưu trong Taglogin thì nó sẽ được lưu ở dạng nào ( đuôi file là gì)?
      Ai có kinh nghiệm về vấn đề này thì giúp giùm mình nha!
      Thanks nhiều!
      - Thông thường cũng ít người chú tâm đến vấn đề truy cập CSDL quá khứ nên không chú trọng đến Tag logging trong WinCC.
      - Thông qua Tag logging ta có thể lưu trữ các biến của quá trình để phục vụ cho việc truy cập dữ liệu quá khứ tại một thời điểm nào đó của quá trình sản xuất. Chẳng hạn việc báo cáo thông số quá trình trên Excel.
      - Một số vấn đề với Tag logging bạn HypeCom đã trình bày ở trên. Để biết thêm chi tiết bạn có thể đọc help của WinCC. Nên lưu ý rằng trong tag logging bạn có thể tạo ra các khoảng chu kỳ thời gian cho việc lưu trữ dữ liệu phù hợp với biến quá trình của mình, T_lưu trữ =n*T_thu thập.
      - Trong quá trình Runtime dự án, dữ liệu trong Tag logging được lưu tại thư mục ArchiveManager trong project của bạn.
      Viet Nguyen
      AC2/K47-hut

Comment

Nguyên văn bởi hero_ac Xem bài viết
        - Thông thường cũng ít người chú tâm đến vấn đề truy cập CSDL quá khứ nên không chú trọng đến Tag logging trong WinCC.
        - Thông qua Tag logging ta có thể lưu trữ các biến của quá trình để phục vụ cho việc truy cập dữ liệu quá khứ tại một thời điểm nào đó của quá trình sản xuất. Chẳng hạn việc báo cáo thông số quá trình trên Excel.
        - Một số vấn đề với Tag logging bạn HypeCom đã trình bày ở trên. Để biết thêm chi tiết bạn có thể đọc help của WinCC. Nên lưu ý rằng trong tag logging bạn có thể tạo ra các khoảng chu kỳ thời gian cho việc lưu trữ dữ liệu phù hợp với biến quá trình của mình, T_lưu trữ =n*T_thu thập.
        - Trong quá trình Runtime dự án, dữ liệu trong Tag logging được lưu tại thư mục ArchiveManager trong project của bạn.
        Bạn đã viết sai tên mình, mong bạn sửa lại cho!

Comment

mình đã làm một Project trong WinCC rồi dữ liệu từ Online Tag của mình lấy về được lưu trữ trong folder "Taglogging Manager" ở dạng file .mdf và .ldf vậy mấy file này làm sao mình có thể mở được vậy? có cách nào chuyển nơ sang file excel được ko? Mong các cao thủ jup sức với
          Thanks
          Eragon

Comment

Chào Hoang,

2 file trên là file dữ liệu và file quản lý của SQL server, bạn dùng SQL server để mở.
            Tuy nhiên bạn nên hiểu nó là cả một hệ thống CSDL chứ không phải 2 file thông thường.
            Bạn nên trình bày yêu cầu bài toán để mọi người có thể giúp bạn.

Chúc bạn thành công!

Comment

Cảm ơn HPECOM!
              Bài toán của mình đơn giản thôi,mình có một Tag trong PLC để đọc điện áp của PLC về và lưu trữ nó. Mình dùng TagLogging để tạo ra một cái Archive lưu dữ liệu mình muốn có được dữ liệu này ở dạng bảng Excel bao gồm 2 cột :
              Cột 1 là thời gian " cứ sau 20s lấy mẫu một lần"
              Cột thứ hai là giá trị điện áp
              Có như vậy thôi nhưng mình tìm cách vẫn chưa ra. Mình chỉ thấy trong Folder Archive Management của mình có 2 loại file trên thôi chứ không có dạng file Excel nên mình tìm cách chuyển sang Excel để làm tính toán với MATLAB.
              Mong các Pro jup mình với
              Eragon

Comment

Nguyên văn bởi hoangnguyen Xem bài viết
                Cảm ơn HPECOM!
                Bài toán của mình đơn giản thôi,mình có một Tag trong PLC để đọc điện áp của PLC về và lưu trữ nó. Mình dùng TagLogging để tạo ra một cái Archive lưu dữ liệu mình muốn có được dữ liệu này ở dạng bảng Excel bao gồm 2 cột :
                Cột 1 là thời gian " cứ sau 20s lấy mẫu một lần"
                Cột thứ hai là giá trị điện áp
                Có như vậy thôi nhưng mình tìm cách vẫn chưa ra. Mình chỉ thấy trong Folder Archive Management của mình có 2 loại file trên thôi chứ không có dạng file Excel nên mình tìm cách chuyển sang Excel để làm tính toán với MATLAB.
                Mong các Pro jup mình với
                Trong Tag logging không thể tạo ra bảng dữ liệu Excel hai cột như bạn nghĩ. Bạn chỉ có thể chọn kiểu lưu trữ biến đó theo chu kỳ 20s. Có nghĩa là bạn chọn thông số lưu trữ cho biến đó trên Tag logging theo kiểu continuous theo chu kỳ, trong đó thời gian T_lưutrữ=T_thuthập=20s. Sau này khi dùng Excel để truy cập vào CSDL rồi đọc ra bảng giá trị bạn sẽ đạt được mục đích!

Trân trọng!
                Viet Nguyen
                AC2/K47-hut

Comment

Nguyên văn bởi HPECOM Xem bài viết
                  Chào Hoang,

2 file trên là file dữ liệu và file quản lý của SQL server, bạn dùng SQL server để mở.
                  Tuy nhiên bạn nên hiểu nó là cả một hệ thống CSDL chứ không phải 2 file thông thường.
                  Bạn nên trình bày yêu cầu bài toán để mọi người có thể giúp bạn.

Chúc bạn thành công!
                  SQL sever mỡ như thé nào vậy bạn? cho mình hỏi thêm trong taglogging có phần backup, là sao để coi lại data mà mình đã backup đó.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangnguyen Do and Don't Tìm hiểu thêm về hoangnguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X