Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển tự động - Đi từ bước đầu tiên

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
    Thế nào là điều khiển vòng kín? Thế nào là điều khiẻn vòng hở?
    vòng kín là vòng có phản hồi âm. vòng hở ko có phản hồi âm. hiểu một cách nôm na như thế có được ko admin nhỉ ?
    Attached Files
    Last edited by bachelor; 26-12-2008, 23:24.
    Biển học mênh mông, quay đầu là bờ, bơi tiếp chắc chết đuối ! Thôi lên bờ ngồi cho lành !

Comment

Nguyên văn bởi tuyenqs Xem bài viết
      gửi bác falleaf !
      Bác có thể nói cho em biết cách điều khiển tốc độ động cơ điện 1 chiều khi có nhiễu bàng không gian trạng thái được không?
      Em xin cảm ơn Bác rất nhiều!
      Vấn đề khử nhiễu trong bài toán điều khiển vận tốc động cơ DC trong hiểu biết của mình là vấn đề khó. Hải Bắc và Mình có làm một dự án nhỏ sau. Bạn có thể tham khảo. Theo kết quả đã kiểm chứng thì bộ Robust controller mà chúng mình thiết kế có thể khử 98% nhiễu (so với bộ điều khiển PID thông thường).

Bài toán:

1. Thiết kế các bộ điều khiển vị trí PID, Robust và Adaptive cho động cơ DC với tải thay đổi.
      2. Thiết kế các bộ điều khiển tốc độ PID, Robust và Adaptive cho động cơ DC với tải thay đổi.

Tác giả: Ngô Hải Bắc & Nguyễn Bá Hải

Công cụ sử dụngPhần cứng
      Động cơ DC Maxon 60 watt (download chi tiết thông số động cơ).
      Encoder 1024x4 xung/1vòng
      Card PIC
      UMI 7764

Phần mềm
      LabVIEW 8.5
      MAX
      Signal processing toolbox

Sơ đồ thí nghiệm

Kết quả chính
      Với bộ PID nhiễu có thể lên tới >50% ngay cả khi đã hiệu chỉnh hệ số PID phù hợp
      Với bộ điều khiển bền vững nhiễu có thể giảm còn <1%.

Demo Các bạn xem video kết quả demo tại đây.
      Last edited by nguyenbahai; 01-01-2009, 05:20.

Comment

chao anh thevane nhu anh da noi ham bu do nhay la de danh gia do nhay cua he thong dieu khien nhung em van ko hieu trong mot he thong thi ham bu do va ham truyen chinh cua he thong duoc lap song song hay the nao. va tinh toan ham bu nay voi cac dinh li ra. hy vong van de nay se duoc moi nguoi quan tam nhieu.

Comment

Nguyên văn bởi toilatoi2010 Xem bài viết
          chao anh thevane nhu anh da noi ham bu do nhay la de danh gia do nhay cua he thong dieu khien nhung em van ko hieu trong mot he thong thi ham bu do va ham truyen chinh cua he thong duoc lap song song hay the nao. va tinh toan ham bu nay voi cac dinh li ra. hy vong van de nay se duoc moi nguoi quan tam nhieu.
          Bạn cố gắng viết chữ có dấu một chút nhé.Bạn viết thế này mọi người mất thời gian để dịch lắm, có khi con hiểu sai vấn đề nữa ấy chứ

Comment

Nguyên văn bởi bachelor Xem bài viết
            vòng kín là vòng có phản hồi âm. vòng hở ko có phản hồi âm. hiểu một cách nôm na như thế có được ko admin nhỉ ?
            Phải hiểu nôm na là: ' vòng kín là vòng có khâu phản hồi, còn vòng hở là vòng không có khâu phản hồi ' mới đủ. Vì trong khâu phản hồi có cả phản hồi âm và phản hồi dương nữa bạn ah.

Comment

hay quá!
              thank !
              mình đang cần hiểu về mấy cái này !!!

Comment

cac bac a cac bac co tim hieu ve bo dieu khien khong. de xay dung mot bo dieu khien thi cung can rat ki cong day nhỉ. và để tổng hợp dươc một bộ điều chỉnh thi cũng pải hiểu rõ về các thiết bị và cách tổng hợp hàm truyền. nói vậy nhưng em cung chua biết nhiều về việc tông hợp bộ điều chỉnh. bác nao sành về món nay xin chỉ giáo em một it được ko a. rất mong sớm nhận dược ý kiến của các bác.

Comment

em mới học môn diều khiển tự động mong các anh chỉ bài nay giúp em !!!!!!!! thanks!
                  Vẽ giản đồ Bode biên độ pha cho hàm truyền:
                  G(s) =10 * ( s+5 ) / s*s *( s +1 )

Comment

tại sao bạn không post nội dung lý thuyết lên để mọi người cùng đọc hiểu nhỉ?, nói như trên cũng chỉ là chỉ ra những trường hợp cụ thể thôi vậy trường hợp tổng quát sẽ thế nào??

Comment

Nguyên văn bởi thevane Xem bài viết
                      Xin bạn Falleaf hãy giúp tôi. Diễn đàn là của mọi người. Tôi chỉ nêu vấn đề lên thôi, xin các bạn mỗi người góp một tay.

Cảm ơn bạn.
                      điều khiển vòng kín là có tín hiệu phản hồi ,còn hệ hở không có tín hiệu phản hồi ,các bạn cần phân biệt phản hồi âm và phản hồi dương .nếu phản hồi dương thì ký hiệu là +,còn phản hồi âm ký hiệu bởi dấu -, thường thì hệ thống có khâu phản hồi thì tốt hơn và khâu phản hồi lắp phía dưới hàm truyền

Comment

Cho em hỏi mô hình "h-q, T-k" là như thế nào vậy?

Comment

mấy anh ơi. anh nào có tài liệu bài tập lý thuyết điều khiển tự động cho e xin với. cảm ơn mấy anh trước nha. cho em cái link down nha mấy anh?

Comment

e khog doc ki luon nay sao, doc lai xem co nhieu link day!

Comment

Cảm ơn a với những bài viết tâm huyết, em mới nhập môn đk thôi, đọc mấy bài của a thấy thấm rất nhiều. có 1 số bài hình vé ko hiển thị, a xem lại up ảnh để bọn em đọc dẽ dàng hơn đc ko anh?

Comment

hay.bạn hãy cho một bài tập ví dụ về mô tả hàm truyền được không?thank

Comment

Về tác giả

Collapse

thevane Tìm hiểu thêm về thevane

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X