Thông báo

Collapse
No announcement yet.

bật hoặc tắt bóng đèn ở bốn vị trí khác nhau

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bật hoặc tắt bóng đèn ở bốn vị trí khác nhau

Mọi người giúp mình thiết lập một sơ đồ mạch điện cho phép bật hoặc tắt bóng đèn ở bốn vị trí khác nhau với

lôi bốn cái nút, mỗi chỗ 1 nút ^^

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
      lôi bốn cái nút, mỗi chỗ 1 nút ^^
      bạn có thể nêu nguyên lí của sơ đồ này được không
      mình còn ngu về mấy cái phần tử trong mạch này lắm,mọng bạn chỉ rõ thêm từng phần tử
      cảm ơn bạn
      à,mà nếu chỉ dùng khóa K,bóng đèn, dây dẫn và ngồn điện thì bạn có thể vẽ dc không

Comment

mạch lật FF thôi. Còn dùng khóa K dân dụng mà điểu khiển đèn ở 4 vị trí khác nhau thì coi bộ nv không khả thi.

Comment

Nguyên văn bởi huytheboy Xem bài viết
          bạn có thể nêu nguyên lí của sơ đồ này được không
          mình còn ngu về mấy cái phần tử trong mạch này lắm,mọng bạn chỉ rõ thêm từng phần tử
          cảm ơn bạn
          à,mà nếu chỉ dùng khóa K,bóng đèn, dây dẫn và ngồn điện thì bạn có thể vẽ dc không
          mạch như thế còn đòi j nữa.nghe bác nói chắc dân bên điện òy.
          thế thì chịu
          làm như bác chung kia là rất ổn rùi dùng 1 con 4013 để chốt thì nhiêu vị trí chẳng đc

Comment

Mọi người giúp mình thiết lập một sơ đồ mạch điện cho phép bật hoặc tắt bóng đèn ở bốn vị trí khác nhau với
            đúng òy đấy bạn nên làm theo cách của bác chung kìa.hoặc không muốn thì làm cái thu phát hồng ngoại và làm 4 cái remove là ok chỗ nào phạm vi trong nhà k bị chắn là bật tắt đc hết
            mà nghe bác nói thì chắc bác bên điện ak??

Email:
            Gmail:

Comment

vấn đề bên điện thì cũng thế cả thôi, phải tạo 1 mạch dùng chí ít là 4 cái relay trung gian liên động bằng 4 công tắc, khí cụ điện ngày xưa vẫn thế, dân dụng thì như vậy là hao quá. Thà 1 cái công tắc chịu khó đi tới đó ^^!

Comment

nếu dùng công tắc bật thì dùng cái này:
                Attached Files
                |

Comment

thật đơn giản bạn có thể dùng chỉ 1 con IC4017 cộng thêm vài cái relay làm 10 vi trí vẫn chạy tốt

Comment

Nguyên văn bởi tdm Xem bài viết
                    bạn ấy muốn dùng công tắc không thôi, không dùng IC hay linh kiện điện tử gì hết.

Comment

Nguyên văn bởi tdm Xem bài viết
                      nói thật với các bác,em mới chỉ là một học sinh THPT thôi,chưa đủ trình để hiểu hết máy cái sơ đồ mà các bác vẽ,rất mong có ai đó chỉ rõ từng cái trong mạch
                      hoặc cho em một sơ đồ chỉ dùng công tắc thôi,vì cấp 3 chưa học mấy cái linh kiện đó

Comment

nếu chỉ dùng công tắc và relay thôi thì mạch sẽ rất phức tạp.cách mình đưa là đơn giản nhất với yêu cầu này rùi.dùng IC cũng không phưc tạp lắm đâu.với 4017 bạn chỉ cần 1 relay 4 công tắc thêm 1 cái biến áp 12v bé xíu nữa là ok

Comment

Nguyên văn bởi hehehehehehe Xem bài viết
                          nếu chỉ dùng công tắc và relay thôi thì mạch sẽ rất phức tạp.cách mình đưa là đơn giản nhất với yêu cầu này rùi.dùng IC cũng không phưc tạp lắm đâu.với 4017 bạn chỉ cần 1 relay 4 công tắc thêm 1 cái biến áp 12v bé xíu nữa là ok
                          bạn thử làm có công tắc 3 cực với công tắc 4 cực thử
                          bạn xem cái này nha Sơ đồ mạch đèn điều khiển từ 3 nơi

Comment

mach do nhin thi don gian nhung se vo cung kho khan khi lap dat.ban thu tuong tuong so day noi di kem khi ma cac cong tac dat o nhung noi khac nhau.chua noi do moi chi la 3 cong tac.4 cong tac con kho hon the nhieu lan. khong kha thi.phai dung mach dien tu thoi.cac cong tac duoc noi song song rat don gian .cong tac la loai 2 chan rat de kiem.mach khong kho lam dau
                            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi hehehehehehe Xem bài viết
                              mach do nhin thi don gian nhung se vo cung kho khan khi lap dat.ban thu tuong tuong so day noi di kem khi ma cac cong tac dat o nhung noi khac nhau.chua noi do moi chi la 3 cong tac.4 cong tac con kho hon the nhieu lan. khong kha thi.phai dung mach dien tu thoi.cac cong tac duoc noi song song rat don gian .cong tac la loai 2 chan rat de kiem.mach khong kho lam dau
                              mà nếu như vẽ cái mạch như mình nói thì bạn vẽ ntn,nói để mình tham khảo thôi
                              bạn chi mình cai yh dc không,nc cho tiện mình muốn hỏi bạn vài thứ

Comment

Về tác giả

Collapse

huytheboy Tìm hiểu thêm về huytheboy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X