Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp Đỡ : Biến tần + PLC Omron

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp Đỡ : Biến tần + PLC Omron

Chào các Anh/Chị trong forum:
    Tình hình là e đang dùng PLC Omron để điều khiển 1 con động cơ thông qua biến tần Omron MX2 4Kw. E có một số thắc mắc có anh/chị nào biết có thể giải thích cho em với, em sinh viên mới ra trường vào làm nên còn mơ hồ quá ( sơ đồ nối dây em úp ảnh ở dưới ) :
    1- Tốc độ động cơ không đều, vd e chỉnh chạy nhanh về tần số 22Hz thì nó cứ dao động từ 21 đến 23, 24, làm cho máy chạy cứ bị giật giật, k biết là nguyên nhân là bị gì.
    2- Các cảm biến của em đưa tín hiệu về PLC báo để dừng máy thì có lúc biến tần bị nhiễu cứ làm cho động cơ nhích tới nhích lui, ( em mở tủ biến tần ra xem thì trên màn hình hiển thị tần số ~ 2,5 Hz ) .
    3- Có lúc chỉnh tốc độ chạy rất chậm, đang chạy vậy cái vọt nhanh lên khoảng 3s 4s cái hết. Rất thường xuyên bị.

Các anh/chị nào biết có thể giải thích dùm em với

Nguyên văn bởi wonbin811 Xem bài viết
    Chào các Anh/Chị trong forum:
    Tình hình là e đang dùng PLC Omron để điều khiển 1 con động cơ thông qua biến tần Omron MX2 4Kw. E có một số thắc mắc có anh/chị nào biết có thể giải thích cho em với, em sinh viên mới ra trường vào làm nên còn mơ hồ quá ( sơ đồ nối dây em úp ảnh ở dưới ) :
    1- Tốc độ động cơ không đều, vd e chỉnh chạy nhanh về tần số 22Hz thì nó cứ dao động từ 21 đến 23, 24, làm cho máy chạy cứ bị giật giật, k biết là nguyên nhân là bị gì.
    2- Các cảm biến của em đưa tín hiệu về PLC báo để dừng máy thì có lúc biến tần bị nhiễu cứ làm cho động cơ nhích tới nhích lui, ( em mở tủ biến tần ra xem thì trên màn hình hiển thị tần số ~ 2,5 Hz ) .
    3- Có lúc chỉnh tốc độ chạy rất chậm, đang chạy vậy cái vọt nhanh lên khoảng 3s 4s cái hết. Rất thường xuyên bị.

Các anh/chị nào biết có thể giải thích dùm em với
    bạn thay thử 2 con biến trở trên sơ đồ xem nhé , nhiều lúc biến trở bị dơ hay sai trị số , bạn cũng có thể dùng RP7 xịt rửa sơ biến trở xem tình hình khả quan ko

Comment

Nguyên văn bởi trinhhadem Xem bài viết
      bạn thay thử 2 con biến trở trên sơ đồ xem nhé , nhiều lúc biến trở bị dơ hay sai trị số , bạn cũng có thể dùng RP7 xịt rửa sơ biến trở xem tình hình khả quan ko
      Em kiểm tra lại thì đúng là bị biến trở ạ, em thay rồi nhưng chạy chưa đc nửa ngày là tình trạng dao động tần số trên biến tần xuất hiện và càng tăng dần. Em ra các tiệm điện tử hỏi mua biến trở volume loại tốt thì người bán nói chỉ có 1 loại, k biết là có loại nào tốt mà hay dùng trong điều khiển công nghiệp k ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

wonbin811 Tìm hiểu thêm về wonbin811

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X