Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi học lập trình PLC thì cần biết khái niệm hay những gì cần thiết về điện ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi học lập trình PLC thì cần biết khái niệm hay những gì cần thiết về điện ?

Em là người học ngành máy tính, em lập trình được, giờ em bắt đầu học lập trình PLC, nhưng em ko biết tí gì về điện, mà em nghe nói là trong ngành điện có các môn như thiết kế mạch điện, lý thuyết mạch, trường điện tử,...Vậy nếu chẳng lẽ để lập trình được PLC mà em lại phải học sâu về điện như thế thì khó. Em muốn nhờ các anh chị chỉ giúp em xem là trong PLC thì em chỉ cần học giới hạn những khái niệm cơ bản, những dụng cụ điện, những môn gì về điện với. Cám ơn các anh chị nhé.

Huh giật mình, bạn học ngành khoa học máy tính mà không biết tí gì về điện là thế nào? máy tính của bạn chạy bằng gì? Khi máy tính hư thì bạn làm gì?
    Thiết kế mạch, lý thuyết mạch, điện tử logic.. chỉ là cơ bản và vẫn chưa đủ để vận hành PLC trong các các ứng dụng, phải biết nhiều thêm 2 môn nữa là cơ khí và phương pháp điều khiển tự động vì PLC dùng chủ yếu trong môi trường công nghiệp.
    Mình không học ngành máy tính nên mạn phép hỏi ngành đó dạy cái gì trong đó vậy? Mình đoán nó liên quan nhiều đến toán học hàn lâm, nhưng cái tên ngành có chữ MÁY thì không thể chối bỏ bản chất vật lý ứng dụng của nó được, bạn đã tốt nghiệp chưa hay mới học căn bản?
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi Anh_21 Xem bài viết
      Em là người học ngành máy tính, em lập trình được, giờ em bắt đầu học lập trình PLC, nhưng em ko biết tí gì về điện, mà em nghe nói là trong ngành điện có các môn như thiết kế mạch điện, lý thuyết mạch, trường điện tử,...Vậy nếu chẳng lẽ để lập trình được PLC mà em lại phải học sâu về điện như thế thì khó. Em muốn nhờ các anh chị chỉ giúp em xem là trong PLC thì em chỉ cần học giới hạn những khái niệm cơ bản, những dụng cụ điện, những môn gì về điện với. Cám ơn các anh chị nhé.

Chào bạn Anh_21, vì bạn học CS nên mình nghĩ việc lập trình PLC không khó đối với bạn. Nhưng để có kiến thức để giải quyết 1 cơ cấu chấp hành đơn giản sử dụng PLC thì bạn cần thêm kiến thức về điện cơ bản, mạch lực, các sử dụng các linh kiện điện như relay, nút bấm. Với các bài toán phức tạp hơn bạn cần kiến thức về cơ khí và công nghệ để có thể đưa ra thuật toán cho PLC và thiết kế mạch lực. Bạn nên bắt đầu bằng việc làm các bài bật tắt (Digital Input/Output) đơn giản trước. Cách tiếp cận khác là bạn có thể tìm hiểu về lập trình các vi điều khiển như arduino (lập trình C++) để có kiến thức điện căn bản.

Comment

Về tác giả

Collapse

Anh_21 Tìm hiểu thêm về Anh_21

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X