Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp S7-300

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mình thấy vấn đề truyền thông là vấn đề rất quan trọng sao không thấy mọi người bàn luận nhỉ
    trong một dây chuyền sản xuất thì không thể chỉ có 1 plc làm việc độc lập được mà nó là mang plc lên vấn đề truyền thông là đang quan tâm ở đây
    minh xin đặt vấn đề mọi nguòi cùng thảo luận
    bài toán đặt ra là truyên thông giũa cac plc s7300 trong mạng it nhất là phải có 3 plc đấu chung trên 1 cáp mpi

Comment

• lâu lắm với gặp lại mọi người
      tôi đưa cho bạn tập lệnh của s7-300 nhưng là tiếng anh đấy
      Attached Files
      MaiDuySơn
      tell: 0902367555
      or

Comment

• quên mất còn cái này cho anh em sử dung ladder nữa chứ
        Attached Files
        MaiDuySơn
        or

Comment

• chào bạn riêng mình thì minh dang dùng Window Xp chứ không phải Vista ,tôi có bạn dùng win vista nhưng vẫn chưa có bản nào chính thức cho VISTA lâu nay tôi cũng không cập nhật mới nên tôi cũng không biết nhung tôi nghĩ bạn nên dùng XP vì chủ yếu các phần mền của chúng ta không hỗ trợ chạy trên VISTA nếu bạn có cài được S7 nhưng WINCC hay những phần mền khác không cài được thì cũng không có ích gì
          xin lỗi vì hơi dài dòng nhưng bạn có thể hỏi các bác khác trong diễn đàn họ PRO lắm
          MaiDuySơn
          or

Comment

• Khi mình đang online ( đang kết nối vối CPU :dùng máy tính theo dõi hoạt động của chương trình trên CPU và mình đang dùng phần mềm S7-300 version 5.1 ) mình muốn giải quyết vấn đề này, nếu có một tiếp điểm là thường hở (mức 0 ) nếu mình muốn lên mức 1 là (thường đóng) hay là nếu có một tiếp điểm là thường đóng (mức 1 ) nêu mình muốn xuống mức 0 là (thương mở) mình phải xử lý ra sao ? mình biết trong S7-200 ta dùng lênh force (1 hay là 0 ) để giải quyết vấn đề này và sau khi ta muốn trở lại trạng thái ban đầu ta dùng lệnh unforce .Vậy trong S7-300 ta cần giải quyết vấn đề này ra sao ? mong các bạn trong diễn đàn chỉ giúp . cám ơn các bạn trươc .

Comment

• Bác ZEN ơi cho xin số điện thoại đi, để anh em tiện liên lạc.
              Em rất muốn gặp BÁC nhưng không biết BÁC học ĐHBK HN hay TP HCM???

Thân ái!

Comment

• Hướng dẫn học PLC S7-300

Hi
                Chào các bạn
                Mình có ít tài liệu về PLC S730 mong các bạn hãy đón nhận nhé.Có gì ko hiểu trong vấn đề lập trình các bạn hãy đưa lên diễn đàn nhé,mình sẽ cố gắng giúp trong tất cả khả năng của mình.PLC S7300 rất mạnh, đặc biệt khả năng bạn có thể test chương trình của bạn trên PLCSIM.
                BYE
                manh2190
                k39mt-DHKTCN

Comment

• Lập Trình Trên S7-3

HI
                  Sau đây minh trình bày cách lập trình trên S7300
                  Trong PLC S7300 có 4 khối cơ bản:
                  1)Khối OB:là khối chưong trình chính của PLC.Khối OB1 là chương trình tổ chức của bạn.Các khối OB khác có chức năng khác nhau và chỉ đc thực thi khi co tín hiệu báo ngắt.Các khối OB (trừ OB1)bạn cũng phải lập trình cụ thể tùy thuộc vào chưc năng từng khối.
                  2)Khối FC:là khối chương chình giống như chương trình con,Bạn lập trình cho khối FC giông như trên OB1 và khối Fc này chính là chương trình con của bạn.trên OB1 bạn muôn gọi FC1 chẳng hạn bạn dùng lệnh CALL.
                  3)Khối FB:khối có khả năng trao đổi dữ liệu với các khối khác.Trong truyền thông giưấcc PLC với nhau bạn sẽ lập trình trên các khối FB,tuy vào từng lênh trên vấn dề truyên thông mà bạn chọn khối FB.(vd:FB2,FB87...).Các lệnh trong truyền thông giua các PLC ban vao trong thư viện cua S73
                  4)Khối Db:đây là khối dữ liêu mà bạn thực hiên chương trinh,khối DB giông như các biến trung gian mà bài toàn của bạn cần dùng.rat hay phai ko bạn

chuc các ban thành công trên S7300

manh2190
                  k39mt-DHKTCN

Comment

• Lập Trình Trên S7-3

Sau đầy là 1 bài toán nhỏ về điều khiển sàn con lăn trong dây chuyền cán thép nguội (ở đây thé đã thành từng sợi thép ).Ban hãy dùng S7-300 điều khiển dây chuyền này nhé.
                    yêu cầu bài toán như sau:
                    -Photo cell phát hiện thấy thep và sau 3s van kẹp khí đóng để đẩy thép lên trên.
                    -Chờ LM1 tác đông 30 lần (tức la cuộn thép gồm 30 vòng)thì đóng động cơ con thoi.và đẩy bó thép lên các sàn con lăn tiếp theo.
                    -quá trinh diễn ra liên tục không xảy ra tinh trang ùn tắc trên bất cứ sàn con lăn nào.
                    -Nếu sàn con lăn a có thép,sàn con lăn a+1 cung có thép dừng san con lăn a chờ cho sàn con lăn a+1 đẩy thép đi mới đc đưa thép lên sàn con lăn tiếp theo.
                    -không đc xảy ra quá trình ùn tắc và trường hợp cuộn thép năm giữa 2 sàn con lăn(vị trí chính giữa mà 2 sensor quang không bắt đc)
                    -quá trình liên tục thông minh
                    //////the end///////

Chúc các bạn thành công trên bài toán nhỏ này nhé.

bye
                    manh2190
                    k39mt_ĐHKTCN
                    Attached Files

Comment

• Lập Trình Trên S7-3

hi
                      Mình có chút tài liệu PLC S7-300 các bạn cùng xem nhé.
                      Có ai biết cách gọi thời gian thực trên s7-300 ko mách cho minh biêt với nhé.
                      Mình sử dụng thời gian thực trong bài toán của mình,mình up thời gian thực vào trong chương trình của mình nhưng đên khi cần gọi thời gian thực ra chẳng biết gọi ra như thế nào.Mình đã tim trong liblary nhiều ma chẳng thấy.
                      giúp mình với nhé.Trên S7-200 thì không sao.
                      bye
                      manh2190
                      k39mt-ĐHKTCN
                      Attached Files

Comment

• em chào các bác
                        các bác có thể cho em hỏi chút được không,em đang gặp khó khăn về cách viết chương trình và cách mô phỏng,khi đọc tín hiệu từ ngõ vào analog và sau đó ghi nó vào một ô nhớ.
                        có bác nào thử làm với hàm SCALE (FC105)chưa?,sao em thử mô phỏng mãi mà không chạy,bác nào làm rùi thì chỉ cho em nha,ví dụ minh họa càng tốt,em cảm ơn nhiều

Comment

• vô cùng cảm ơn bạn manh2190 , bạn làm thêm vài phát nữa đi

Comment

• Truyền thông giữa các PLC trong mạng MPI,DCS

Mình cảm thấy các bạn không hào hứng lắm trong mảng Truyền thông của các trạm PLC lằmthi phải.Có khi mình sẽ tạo ra luồng này nhăm tìm hiểu cơ chế truyền thông cách thức lập trình trong mang PLC nhé.Hi vọng các bạn cỗ vũ và góp ý nhé.

Đầu tiên các bạn hãy nghĩ đến bài toán nhỏ này nhé:'' GIÁM SÁT VÀ TRAO ĐỔI DỮ LIỆU GIỮA PC VÀ PLC''

Khi đó sẽ có các câu hỏi đặt ra như sau:
                            1-ghép nối vật lý như thế nào
                            2-PC dùng công COM(RS232) còn PLC dùng cổng COM(RS485) vậy làm sao chuyển dữ liệu được bây giờ?
                            3-giao thức truyền là quá trình truyền tin kiểu gi?
                            4-Lập trình trên S7-200 (S7-300)như thế nào?Lệnh nào có chiêm dụng đương truyền và sau mỗi gói tin được truyền đi thì sẽ như thế nào?

Hi vọng co nhieu bạn trao đổi góp ý nhé.Minh làm xong rồi và cũng thấy hay hay.Chung ta cùng bàn luận vagops y nhé

bye
                            manh2190
                            k39mt-ĐHKTCN-TN

Comment

• ah, bac manh2190 nói đúng vào đề tài của em rồi. Em cũng đang tìm hiểu cách nhận tín hiệu từ PC đây. Nếu bác đã biết thì giúp em với, em chẳng tìm được tài liệu nào nói về các lệnh nhận và xử lí đường truyền.

Em cũng có 1 thắc mắc nhờ các bác giúp. Đó là lệnh điều xung trong S7-300. Em bít S7-200 có 2 dạng điều xung là PTO và PWM. Nhưng S7-300 la em po tay rùi. Bác nào bít chỉ em với!!!!!

Comment

• LẬP TRÌNH TRÊN S7-3 và S7-200

Hi

Mình đã viết chương trình điều xung trên S7200 cho bạn rồi.Mình có gửi file đi kèm.bạn chú ý nhé trên S7200 có bộ đếm tốc đọ cao thõa mãn cho vấn đề điều xung của bạn.bản chất của vấn đề điều xung chính là chuỗi quay vòng.Còn viết trên S7300 bạn cũng làm tương tự nhưng bạn hãy dung timer S-ODT(đây là timer tạo trễ).

Điều xung sẽ giúp bạn điều khiển 2 đông cơ của robot đi thẳng hơn trong quá trình dò đường của robot.Mình thiên hướng về lập trình trên LADDER hơn nên chương trinh của mình viết trên LADDER.

thuyền thông thu nhận dữ liệu từ PLC dến PC bạn sẽ phải dùng 1 cạc chuyên đổi tín hiệu nhé.PC dùng RS232 còn PLC dùng RS485.Đặc biệt trong truyền thông bạn hãy chú y dến tập lệnh truyền thông nhé. đối với S7200 có 5 lệnh cơ bản.Đăc biệt chú ý lệnh XMT lệnh này rất mạnh.nó có khả năng chiêm dụng đuềong truyền trong quá trinh 1 gói tin được truyền đi.

Bạn hãy đọc thật kĩ 5 lệnh này và quá trình truyền thông của bạn phải viêt trên các hàm ngăt tuong úng.Khi 1 ngăt đc gọi ra giông như 1 quá trinh rẽ nhánh đcj thưc hiên (gói tin đc truyền chăng hạn) lập tức gói tin đươc đua lên đương truyền.Cơ chế truyền dữ liêu ở đây la cơ chế truyền dữ liệu nối tiếp.Lần lươt từng bit se dc đưa lên duơng truyền.

Mình gợi ý như thế bạn hãy phat triển thêm nhé.CÓ j minh se trao đổi thêm khi bạn hiểu thêm đc cái hay của nó nữa nhé.

bye
                                manh2190
                                K39mt_ĐHKTCNTN
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

ZEN Tìm hiểu thêm về ZEN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X