Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp S7-300

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi HPECOM Xem bài viết
    Chào cả nhà.

@ZEN:
    Mình sử dụng STEP7 V5.4 và PLCSIM V5.3 SP1 để viết một project.
    Trong project mình có tạo một DataBlock, trong DataBlock mình khai báo một biến DB_Var_1 kiểu Int và giá trị khởi tạo là 9.
    Trong OB1 mình Move DB.DBW0 vào MW0.
    Không hiểu sao khi chạy giá trị khởi tạo không được được Move vào MW0?
    Mong mọi người giúp.

Vì đơn giản là thiếu số DB. VI du ban da tao ra DB1. Thi ban phai ghi la :
    DB1.DBW0

Như thế là OK rồi. Hoặc Bạn có thể đánh trực tiếp tên bạn đã đặt trong DB.
    Ví dụ trong BD1 bạn tạo ra DA_VAR_1 ở vị trí 1 INT đầu tiên trong bạn ghi :
    DB1.DB_VAR_1 ( Step7 chuyen sang DB1.DBW0 )
    Vì bạn khai bao DB_VAR_1 trong DB1 ở vị trí 1 Word đầu tiên ( INTco kich thuoc bang WORD )

Còn Bác SVNGHEO gọi mình là cao thủ thì mình chẳng dám nhận. Mình muốn trong lúc nói lên những gì mình biết về S7300/S7400 để người mới học có thể nắm bắt sơ sơ. Và để các cao thủ chỉ cho mình biết là mình hiểu sai ở chổ nào để mình học hỏi thêm

Bác nào đã làm bài tập đầu tiên về đèo giao thông với S7300 chưa ? Bác nào làm rồi thì Post lên để anh em xem nhe. Khi nào chúng ta bàn xong về Timer, không còn vấn đề gì nữa thì sẽ sang Counter nhe các Bác.

Chào các Bác và chờ đợi bài Post về đèn giao thông mình nói nhe. À nếu có thể thì không những viết lập trình mà vẽ ra sơ đồ đấu nối dây để làm chuyện này luôn. Để anh em nào chưa biết kết nói phần cứng thì hiểu them..

Thân chào các Bác.
    Last edited by ZEN; 06-04-2007, 20:53.
    ---------------------------------------------------

Comment

Nguyên văn bởi ZEN Xem bài viết
      Vì đơn giản là thiếu số DB. VI du ban da tao ra DB1. Thi ban phai ghi la :
      DB1.DBW0

Như thế là OK rồi. Hoặc Bạn có thể đánh trực tiếp tên bạn đã đặt trong DB.
      Ví dụ trong BD1 bạn tạo ra DA_VAR_1 ở vị trí 1 INT đầu tiên trong bạn ghi :
      DB1.DB_VAR_1 ( Step7 chuyen sang DB1.DBW0 )
      Vì bạn khai bao DB_VAR_1 trong DB1 ở vị trí 1 Word đầu tiên ( INTco kich thuoc bang WORD )

Còn Bác SVNGHEO gọi mình là cao thủ thì mình chẳng dám nhận. Mình muốn trong lúc nói lên những gì mình biết về S7300/S7400 để người mới học có thể nắm bắt sơ sơ. Và để các cao thủ chỉ cho mình biết là mình hiểu sai ở chổ nào để mình học hỏi thêm

Bác nào đã làm bài tập đầu tiên về đèo giao thông với S7300 chưa ? Bác nào làm rồi thì Post lên để anh em xem nhe. Khi nào chúng ta bàn xong về Timer, không còn vấn đề gì nữa thì sẽ sang Counter nhe các Bác.

Chào các Bác và chờ đợi bài Post về đèn giao thông mình nói nhe. À nếu có thể thì không những viết lập trình mà vẽ ra sơ đồ đấu nối dây để làm chuyện này luôn. Để anh em nào chưa biết kết nói phần cứng thì hiểu them..

Thân chào các Bác.

Xin lỗi bạn ZEN!

Mình gõ thiếu, thực ra mình đã làm như bạn hướng dẫn và kết quả vẫn không thay đổi gì.
      Nhưng nếu mình tạo thêm DB2 nữa và copy dòng của DB1 sang DB2 và truy xuất DB2 thì lại đọc được giá trị khởi tạo.
      Rất mong mọi người kiểm tra giúp.
      Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
      Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

chào các bác!
        Tui đang muốn thu thập nhiệt độ. Sử dụng PT100. Tui cũng mới tìm hiểu về PLC nên chưa rõ lắm. Các bác ơi! Kíu kíu. Thanks!

Comment

Xin lỗi bạn ZEN!

Mình gõ thiếu, thực ra mình đã làm như bạn hướng dẫn và kết quả vẫn không thay đổi gì.
          Nhưng nếu mình tạo thêm DB2 nữa và copy dòng của DB1 sang DB2 và truy xuất DB2 thì lại đọc được giá trị khởi tạo.
          Rất mong mọi người kiểm tra giúp.
          Bác HPECOM có thể chụp hình lại được không ? Bác nói như vậy thì mình khó mà kiểm tra. Bác chụp hình trong DB và trong OB1 các dòng lệnh đó được không ? Hay Đánh lệnh STL để mình xem có biết chổ nào sai khong ?
          Chào Bác

Comment

Chào Các Bác. Sao chưa có Bác nào làm bài Den giao thong het vay ? Mình chờ có Bác nào làm rồi Post lên để mọi người tham khảo và bàn sang vấn đề khác. Nhưng chờ lâu quá........( mình biết bài này đơn giản nên các bác chưa ra tay ) Vì thế mình có làm các bước quay phim lai thao tác, Vì đây là bài tập đầu tiên nên mình muốn làm cho kỷ bằng quay phim. Bác nào chưa bao giờ tự làm vời Step7 v5.4 từ tạo phần cứng đến lập trình và chạy mô phỏng, kiểm tra chương trình như thế nào thì download bài làm mẫu của mình. Có nhiều cách làm, cách làm của mình chưa phải là tốt nhất nên các bác có thể làm tốt hơn.MÌnh chỉ muốn tập cho những người mới làm quen với PLC thôi.

Mong các bác mới làm quen với PLC có thể làm được những Project đơn giản

Chào các Bác.
            Attached Files

Comment

Chào các Bác. Do trên diễn đàn mình thấy có nhiều người cần tìm hiểu về WINCC. Cho nên sau khi mình hướng dẫn xong cho Step7 thì mình chuyển sang WINCC. Vì thế mình upload giáo trình WINCC tiếng Việt lên cho Bác nào cần thì xem trước. Nhưng để có thể từng bước hướng dẫn cho nên mình chỉ trả lời và hướng dẫn WINCC sau khi mình hướng dẫn xong cơ bản cho Step7. Mong các bác ủng hộ

Chào các Bác.
              Attached Files

Comment

tuyệt quá cảm ơn bác ZEN nhé
                |

Comment

một chủ để hữu ích, mình cũng rất thích về mảng step 7 và WInCC này, nhưng dạo này bận quá chưa có thời gian để cùng học tập với các bạn, hy vọng mọi người duy trì chủ đề này , thanks bác Zen nhiều, tiếp tục phát huy nghe bác . Học 300 sướng hơn học 200 nhiều ,vì PLC SIm rất là mạnh , mô phỏng như PLC thật , nên rất tiện dụng cho người học.

Comment

Bạn ZEN làm nhanh quá, mình tranh thủ làm bài tập. Đang dùng Word để làm báo cáo nên chậm quá. Bạn dùng máy quay hiệu gì gửi cho mình cái link với lần sau làm cho nhanh.
                    Mình sẽ làm phần WinCC luôn cho đầy đủ.
                    Cảm ơn ZEN!

Comment

Bạn ZEN làm nhanh quá, mình tranh thủ làm bài tập. Đang dùng Word để làm báo cáo nên chậm quá. Bạn dùng máy quay hiệu gì gửi cho mình cái link với lần sau làm cho nhanh.
                      Mình sẽ làm phần WinCC luôn cho đầy đủ.
                      Cảm ơn ZEN!
                      Hay quá. Mình gởi máy quay lên đây hiệu SnagIt 8.0. Các bạn về cài vào. Sao này ai làm quay lại cho dễ. Sao khi quay xong dung lượng thường là cả trăm MB nhưng dùng winrar nén lại chỉ còn vài trăm KB !!!!! Mình thấy làm cách này rất hiệu quả khi muốn trình bày vấn đề. Do dung lượng của chương trình gần 13MB nên chia thành 14 Phần nhe. Các Bác tải về đầy đủ rồi giải nén

Có Bác HPECOM giúp thì mình nghĩ luồng này sẽ giúp ích được cho nhiều người và cho chính mình và Bác HPECOM nữa.

Mà bài tập vừa rồi khá đơn giản phải không các bác. Nếu có gì sai sót hay có cách lập trình nào sánh sủa hơn thì các Bác upload lên để mọi người xem nhe. Nhớ dùng máy quay phim nhe ( Nhưng quay canh khoản 50MB 1 lần, sau đó quay tiếp. Vì 50 MB + WINrar = 900K thôi.)

Lần sao sẽ là chủ đề couter. Bác HPECOM nếu rảnh thì giúp mình làm về chủ để sử dụng Counter trong S7300 nhe.!!!
                      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi ZEN Xem bài viết
                        Hay quá. Mình gởi máy quay lên đây hiệu SnagIt 8.0. Các bạn về cài vào. Sao này ai làm quay lại cho dễ. Sao khi quay xong dung lượng thường là cả trăm MB nhưng dùng winrar nén lại chỉ còn vài trăm KB !!!!! Mình thấy làm cách này rất hiệu quả khi muốn trình bày vấn đề. Do dung lượng của chương trình gần 13MB nên chia thành 14 Phần nhe. Các Bác tải về đầy đủ rồi giải nén

Có Bác HPECOM giúp thì mình nghĩ luồng này sẽ giúp ích được cho nhiều người và cho chính mình và Bác HPECOM nữa.

Mà bài tập vừa rồi khá đơn giản phải không các bác. Nếu có gì sai sót hay có cách lập trình nào sánh sủa hơn thì các Bác upload lên để mọi người xem nhe. Nhớ dùng máy quay phim nhe ( Nhưng quay canh khoản 50MB 1 lần, sau đó quay tiếp. Vì 50 MB + WINrar = 900K thôi.)

Lần sao sẽ là chủ đề couter. Bác HPECOM nếu rảnh thì giúp mình làm về chủ để sử dụng Counter trong S7300 nhe.!!!
                        Cám ơn bạn ZEN!

Rất hân hạnh được cùng bạn học PLC và SCADA.
                        Hình như trong tập phim của bạn thiếu phần Symbol table? Khi tớ mới làm quen với STEP7, mọi thứ đều mới lạ thậm chí không biết làm thế nào để tạo project. Nên những bài đầu tiên như thế bạn cố gắng làm thật đầy đủ và nếu có thể thì post luôn source để mọi người dễ tham khảo vì nhìn trong phim không thể quan sát hết được mà phim chiếu quá nhanh.

Chào đoàn kết.

Comment

Tải tiếp SnagIt 8.0 nhe. Nhớ là 14 phần đó
                          Attached Files

Comment

Bác HPECOM nói đúng. Mình quen quay phần Symbol Table. Mình sẽ upload Suorce cho các Bác luôn nhe. Bác HPECOM hôm nay rãnh không ? Nếu Rãnh thì Post Bài viết về Counter nhe. Nếu bận thì mình làm vậy.

Chào Bác HPECOM và mọi người

Comment

Đây là Source của bài tập Đèn giao thông. Các Bác nào chưa làm hay quay phim nhanh quá thì upload về xem nhe.

Chào các Bác
                              Attached Files

Comment

Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

ZEN Tìm hiểu thêm về ZEN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X