Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp S7-300

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• PID cho S7 300

Mình cũng đang tìm hiểu module này.Cũng chưa biết sử dụng thế nào.Có bác nào biết chỉ cho em với.
    Email:huannt.ac@gmail.com

Comment

• *Chào bác huannt.ac bác có thể tìm đọc quyển " Tự động hóa với SIMATIC S7-300" của Nguyễn Doãn Phước". Trong đó nói khá kĩ về bộ điều khiển PID, trong đó cũng nói cụ thể về cách khai báo. em cũng mới đọc qua một lượt nhưng chưa hiểu lắm.
      *Bài tập của em là: trang bị điện cho xe con cầu trục có sử dụng biến tần PWM. Viết chương trình điều khiển cho xe con.
      cụ thể là:
      - Kiểm tra các trạng thái an toàn của hệ thống. nếu đủ điều kiện an toàn thì cho hệ thống hoạt động.
      - Điểu khiển động cơ xe con.
      Last edited by mrductiep; 24-03-2008, 00:54.

Comment

• cac bac lap trinh gium em ve bo dem dong ho luu luong bang PLC nhe, em vo cung cam on! chuc bac khoe !!

Comment

• cac bac lam on lap trinh dieu khien PLC dem dung tich bon chua nhe!!!

Comment

• Nguyên văn bởi mr phuong Xem bài viết
            cac bac lam on lap trinh dieu khien PLC dem dung tich bon chua nhe!!!
            Bạn hãy mô tả kỹ bài tập của mình xem. Bạn nhờ kiểu này hổng ai hình dung ra hướng làm cả.
            Thân mến

Comment

• chào bác! bài tập thế này:
              có bồn chứa hình elip dung tich 38000 lít chứa đầy nhiên liệu, bồn này được bơm ra ngoài 1 khoảng nhiên liệu liên tục rồi dừng và tiếp tục bơm và dừng liên tục.... như vậy làm sao biết được trong bồn chứa còn lại bao nhiêu lít? cho mỗi lần dừng như vậy? Hãy lập trình điều khiển dùng PLC để quản lý bồn nhiêu liệu?

Mong bác lập trình giúp nhé!!!
              Cám ơn bác!!!

Comment

• Nguyên văn bởi nguyenphong Xem bài viết
                Pác abcyz nói hay lắm , tui thấy bạn Mạnh bắt đầu nói hơi nhiều và hơi khoe khoang 1 tí . Nếu bạn Mạnh tự học và bít được những điều mà bạn nói thì bạn thật sự giỏi thiệt , nhưng nếu lên đây chỉ với mục đích khoe khoang những điều mà mình bít , mà ko giúp đỡ ai , ai hỏi thì bạn đều nói mình đang bận , mình sẽ làm rồi gởi cho bạn , nhưng sau đó bạn Mạnh đây lại im ru luôn .
                Hehe, chiêu này hay đấy bạn Mạnh à . Nếu mình ko muốn giúp thì cách tốt nhất là nên câm và theo dõi diễn đàn , chứ bạn nói ra ko có ăn nhập vào ai hết , bạn đúng là người Việt Nam chính gốc .
                Người Việt Nam là thế , giỏi hơn người ta , thích khoe khoang , hỏi thì ko chỉ , lại còn nói nhiều . Như thế thì Việt Nam mãi mãi là tuột hậu .
                Một lần nữa tui khẳng định là tui ko giỏi hơn bạn ,mặc khác , tui còn rất ngu , nên tui ko thể giúp các bạn khác được , nên tui lẳng lặng mà theo dõi topic này , nên bạn đọc xong khỏi đối đáp lại tui . Hahahahahahahahahahahahaha
                hi
                Cứ nghiix đến những lời nói của bạn mà mình thấy cay cú thế không biết.Trước đây ông nhờ tôi chỉ giáo cho cách thức lập trình và tạo giao diện trên Win CC.tôi có giao cho mấy bài tập lập trình trên S73 về dây chuyền cán thép nguội và điều khiển băng tải tuần tự mà ông cứ kêu trời lên là không hiểu và sau bỏ của chạy lấy người.Nay lại đi chửi tôi.
                tôi phục ông quá đấy_không làm được quay sang chửi thầy
                chúc cả nhà tât cả
                manh2190

Comment

• Nguyên văn bởi mr phuong Xem bài viết
                  chào bác! bài tập thế này:
                  có bồn chứa hình elip dung tich 38000 lít chứa đầy nhiên liệu, bồn này được bơm ra ngoài 1 khoảng nhiên liệu liên tục rồi dừng và tiếp tục bơm và dừng liên tục.... như vậy làm sao biết được trong bồn chứa còn lại bao nhiêu lít? cho mỗi lần dừng như vậy? Hãy lập trình điều khiển dùng PLC để quản lý bồn nhiêu liệu?

Mong bác lập trình giúp nhé!!!
                  Cám ơn bác!!!
                  Hi
                  hướng giải quyết như sau:
                  Bên trong bồn chứa nhiên liệu ta gắn nhiều loại sensor cảm biến áp lực hay load ceel bố trí bên mặt trong của bình chưa nuóc.VD :1 con load ceel đặt tại mức giữa bình báo nhiên liệu ở mức giữa bình.Bạn hãy dùng toán học tính thể tính của binh elip đó và sau đó cắt nho r từng phần ra và tính tiếp thể tích đã cắt nhỏ.vẽ ra trên giấy các vị trí bố trí sensor để dùng chính các sensor này để kiểm tra nhiên liệu trong bình.khi nhiên liệ xuống 1 mức nào đó sensor gửi tín hiệu vào cho PLC và bạn lập trình lưu giá trị từng mức nhiên liệu vào các ô nhớ của PLC.khi đã ngừng tháo nhiên liệu bạn hãy bơm nhiên liệu vào và nhớ lưu lượng của van bơm vào là bao nhiêu để tính thời gian bơm và luôn kiểm tra các sensor báo mức nhiên liệu.
                  Để hiển thị các mức nhiên liệu bạn chỉ việc đọc nội dung các ô nhớ mà quá trình bơm và xả hiển thi ra ngoìa thôi.
                  Mình không có thời gian nên chỉ nói ra phương án thế thôi.mong các bạn khác hãy góp ý nhé
                  manh2190

Comment

• Xin lỗi phải cắt ngang chủ đề của các Bác, mình đang tìm 1 số thiết bị khí nén sau:
                    - Xilanh pittong khí nén quay.
                    - Van khí nén hút chân không.
                    Bác nào biết tư vấn giúp mình với.

Comment

• Nguyên văn bởi manh2190 Xem bài viết
                      hi
                      Cứ nghiix đến những lời nói của bạn mà mình thấy cay cú thế không biết.Trước đây ông nhờ tôi chỉ giáo cho cách thức lập trình và tạo giao diện trên Win CC.tôi có giao cho mấy bài tập lập trình trên S73 về dây chuyền cán thép nguội và điều khiển băng tải tuần tự mà ông cứ kêu trời lên là không hiểu và sau bỏ của chạy lấy người.Nay lại đi chửi tôi.
                      tôi phục ông quá đấy_không làm được quay sang chửi thầy
                      chúc cả nhà tât cả
                      manh2190
                      Tui nói bạn Mạnh nghe : thật sự là tui rất khâm phục và tôn trọng bạn Mạnh , bằng chứng là khi bạn pót tài liệu lên cho anh em trong diễn đàn , tui đều có click thank hết, bạn có để ý điều này ko?
                      Và bạn nên nhớ là bài tập về băng chuyền thép mà bạn nói tui lập trình , tui rất muốn làm nhưng bạn nói quá sơ sài về dây chuyền thép đó ( bạn đã có pót lên đây , khoảng từ trang 35 đến 45 gì đó , trong topic này ), vì vậy khi bạn pót lên đây thì ko ai hưởng ứng cả, vì có ai hình dung ra cái gì đâu , 1 dây chuyền nhiều chi tiết như thế mà bạn nói vỏn vẹn có 3,4 dòng à , thế thì anh em trên diễn đàn này làm sao mà hình dung nổi ( bạn nên nhớ là tui chưa đi thực tập , nên ko bít nó hoạt động ra sao ), chỉ có những bạn nào nhìn thấy rồi mới bít chứ . Và tui có gởi bạn 2 cái mail nói bạn nên giải thích kĩ hơn 1 chút, nhưng bạn hình như ko hiểu ý, nên nói có tui lười suy nghĩ ( có hình dung ra dây chuyền đâu mà suy nghĩ lập trình chứ ).
                      Sự thật mất lòng , gần đây bạn có cảm thấy bạn nói hơi nhiều , bạn hứa sẽ làm hơi nhiều , ngay cả tui cũng bị bạn cho lời hứa xuông (" mình sẽ làm và gởi cho bạn " trích lời bạn Mạnh ), xong rồi bạn im luôn .
                      Rồi nào là bạn khoe khoang về mình làm đủ thứ mọi điều trong s7-300 và wincc, nhưng khi có anh em hỏi thì bạn ko chỉ, biểu về mò đi( tức là đọc sách đó mà ). Như thế có được gọi là khoe tài hay ko ??????
                      Tui nói thế mà bạn vẫn ko nhận ra là mình kiêu ngạo thì tôi , pó tay

Comment

• Mình định làm phương pháp PID cho hệ rời rạc ( áp dụng cho lò nhiệt ) như sau :
                        e= tín hiệu đặt - tín hiệu hồi tiếp
                        P = kp*e
                        I=cộng dồn sai số , rồi đem chia cho thời gian lấy mẫu ( hàm tích phân, mà bản chất hàm tích phân đó là tính diện tích )=>Khâu I= ki*I
                        D = như khâu I , nhưng là trừ dần sai số ( hàm vi phân )=> Khâu D= kd*D
                        Rồi sau đó cộng 3 cái lại ra khâu PID cho hệ rời rạc , cái khó là xác định thông số của Kp, Ki, Kd .
                        Ko bít là mình hiểu như thế có đúng ko ? Mong được các cao thủ trong diễn đàn chỉ giáo ! Nếu mình nói có sai xin đừng chửi , tội nghiệp mình . Thank all

Comment

• Tài Liệu S7-200

Nguyên văn bởi huybeo
                          em dang kẹt với tài liệu tiếng việt về PLC S7 200 bác nào có giúp vói
                          Đây nhé. Mình cũng tìm được từ diễn đàn thôi. Để khỏi mất công tìm, bạn download về rồi học cho nhanh.
                          Thân mên
                          Attached Files

Comment

• Nodiesun ơi mình đang quan tâm về cái này đây hay là bạn và mình tiếp tục cái topic này nha cùng nhau làm việc và học hỏi đi nha
                            Thanks
                            Eragon

Comment

• Nguyên văn bởi manh2190 Xem bài viết
                              Hi
                              hướng giải quyết như sau:
                              Bên trong bồn chứa nhiên liệu ta gắn nhiều loại sensor cảm biến áp lực hay load ceel bố trí bên mặt trong của bình chưa nuóc.VD :1 con load ceel đặt tại mức giữa bình báo nhiên liệu ở mức giữa bình.Bạn hãy dùng toán học tính thể tính của binh elip đó và sau đó cắt nho r từng phần ra và tính tiếp thể tích đã cắt nhỏ.vẽ ra trên giấy các vị trí bố trí sensor để dùng chính các sensor này để kiểm tra nhiên liệu trong bình.khi nhiên liệ xuống 1 mức nào đó sensor gửi tín hiệu vào cho PLC và bạn lập trình lưu giá trị từng mức nhiên liệu vào các ô nhớ của PLC.khi đã ngừng tháo nhiên liệu bạn hãy bơm nhiên liệu vào và nhớ lưu lượng của van bơm vào là bao nhiêu để tính thời gian bơm và luôn kiểm tra các sensor báo mức nhiên liệu.
                              Để hiển thị các mức nhiên liệu bạn chỉ việc đọc nội dung các ô nhớ mà quá trình bơm và xả hiển thi ra ngoìa thôi.
                              Mình không có thời gian nên chỉ nói ra phương án thế thôi.mong các bạn khác hãy góp ý nhé
                              manh2190
                              Hì , cách này ngu vãi . Dở hơi mà dùng nhiều cảm biến . Làm như thế thì số đầu vào là bao nhiêu ? Tưởng PLC và module mở rộng của nó rẻ hả ?
                              Tớ nghĩ bài toán của bác , chỉ cần dùng 1 con đo mức là đủ . Con này có thể tự chế bằng cách dùng biến trở , phao và dây . Hoặc dùng cảm biến siêu âm .Từ đó chỉ cần cùng 1 đầu vào tương tự của PLC là có thể do mức được rồi .
                              Đề nghị bác nguyenphong đưa mô hình bài toán cụ thể lên đây (post cả hình cái bồn chứa nữa ) .Anh em cùng thảo luận hướng giải quyết .
                              Last edited by abcyz; 27-03-2008, 12:12.

Comment

• đầu tiên theo tài liệu của NDP & PXM thì ta cần có phần mềm hỗ trợ cho điều khiển mờ là : FCPA ( Fuzzy Control Paramater Assigment) bạn có phần đó chưa nếu chưa có thì ta cùng tìm nếu có thì share cho mình với
                                Thanks
                                Eragon

Comment

Về tác giả

Collapse

ZEN Tìm hiểu thêm về ZEN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X