Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp S7-300

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình đã khai báo ngỏ vào analog là PIW128 rồi, sử dụng hàm sacle để call "sacle" và cho ngõ ra là MD210 nhưng sau khi làm tròn integer MD210 và so sánh với giá trị có sẵn thì trong MD210 dường như không có gì cả để so sánh. Ví dụ khi so sánh MD210 với L#49 hoặc với L#50 thì giống như so sánh MD100 hoặc MD240 với L#50. Sao kì vậy? PLC chưa xử lí analog hay kết quả sau scale được cất đâu đó chứ không phải ngõ OUT? CPU 314 này có 4 ngõ vào AI0, AI1,AI2 AI3. Mình đã thử hết 4 ngõ đó rồi. Thước Analog hoạt động tốt, range của nó từ 0V- 10V.

mail: manhhungck04@yahoo.com
    cellnumber: 0985563064

Comment

• lập trình cho S73

hi
      có bạn nào có tài liệu gì về PLC của ABB không cho tôi xin 1 bản.Đặc biệt có file .DSG và file CI cho tôi xin 1 bản. Nếu bạn cho tui 1 bản về tài liệu ( tiếng việt) và các file đó thì tui sẽ gửi cho 1 bản về PLC S73 về tất cả các cách thức lập trình như Truyền thông trên mạng MPI hay mạng phân tán DCS dùng các thiết bị mở rộng truyền thông( khuyến mãi cách update thời gian thực trên S73,các khối hàm thư viện để việc lập trình của bạn hay hơn) + sử dụng WINCC để truyền thông trên S73.
      Yên tâm đi tui nói là làm.
      Mong rằng nhận đc sự cộng tác của tất cả các bạn.

Comment

• Nguyên văn bởi manhhungck04 Xem bài viết
        Mình đã khai báo ngỏ vào analog là PIW128 rồi, sử dụng hàm sacle để call "sacle" và cho ngõ ra là MD210 nhưng sau khi làm tròn integer MD210 và so sánh với giá trị có sẵn thì trong MD210 dường như không có gì cả để so sánh. Ví dụ khi so sánh MD210 với L#49 hoặc với L#50 thì giống như so sánh MD100 hoặc MD240 với L#50. Sao kì vậy? PLC chưa xử lí analog hay kết quả sau scale được cất đâu đó chứ không phải ngõ OUT? CPU 314 này có 4 ngõ vào AI0, AI1,AI2 AI3. Mình đã thử hết 4 ngõ đó rồi. Thước Analog hoạt động tốt, range của nó từ 0V- 10V.

mail: manhhungck04@yahoo.com
        cellnumber: 0985563064
        Địa chỉ ngõ vào analog như của bạn đưa ra sai, nên kết quả thu được không như bạn mong muốn. Với mô đun analog có đầu vào như của bạn và nếu insert vào slot thứ 4 của rack thì địa chỉ các cổng vào là: PIW256, PIW258, PIW260 và PIW262. Mà theo tôi nhớ không nhầm thì với mô đun analog loại 4 đầu vào này thì tín hiệu tương tự mà bạn gửi vào AI chỉ có thể là dòng 0-20mA hoặc 4-20mA thôi. Chứ ko phải là 0-10V như bạn chỉ ra đâu. Bạn nên tra cứu catalog của mô đun analog đó chú đừng làm "bừa", vì mỗi loại mô đun bạn chỉ có thể thực hiện kiểu kết nối dây tín hiệu loại nhất định phù hợp với từng loại mô đun. Khi thực hiện khai báo phần cứng cũng phải khai báo điều này cho phần mềm Step7 nó biết thì kết quả mới đúng được. Bạn làm đi nhé, lâu lắm rồi tôi cũng ko làm về lĩnh vực này nên chỉ có thể nói giúp bạn vài lời như vậy thôi. Chúc thành công!

Trân trọng
        Viet Nguyen
        AC2/K47-hut

Comment

• Nguyên văn bởi hero_ac Xem bài viết
          Địa chỉ ngõ vào analog như của bạn đưa ra sai, nên kết quả thu được không như bạn mong muốn. Với mô đun analog có đầu vào như của bạn và nếu insert vào slot thứ 4 của rack thì địa chỉ các cổng vào là: PIW256, PIW258, PIW260 và PIW262. Mà theo tôi nhớ không nhầm thì với mô đun analog loại 4 đầu vào này thì tín hiệu tương tự mà bạn gửi vào AI chỉ có thể là dòng 0-20mA hoặc 4-20mA thôi. Chứ ko phải là 0-10V như bạn chỉ ra đâu. Bạn nên tra cứu catalog của mô đun analog đó chú đừng làm "bừa", vì mỗi loại mô đun bạn chỉ có thể thực hiện kiểu kết nối dây tín hiệu loại nhất định phù hợp với từng loại mô đun. Khi thực hiện khai báo phần cứng cũng phải khai báo điều này cho phần mềm Step7 nó biết thì kết quả mới đúng được. Bạn làm đi nhé, lâu lắm rồi tôi cũng ko làm về lĩnh vực này nên chỉ có thể nói giúp bạn vài lời như vậy thôi. Chúc thành công!

Trân trọng
          Mô đun analog của S7 300 có thể chọn 0->20mA, 4->20mA, 0->10V, đầu dò Pt100,TC,.... Bạn vào phần Hardware Config để chọn cho đúng loại cần sử dụng là được. Còn địa chỉ PIW thì để nó tự động đặt theo thứ tự Rack cắm mô đun vào hay mình chọn cũng được, miễn sao đừng trùng nhau là được, nhưng chỉ cần chọn AI đầu tiên, còn các AI tiếp theo thì nó tự động chọn cho mình theo kế tiếp (EX: AI đầu tiên chọn là PIW100 thì địa chỉ kế tiếp là PIW102, PIW104,PIW106, (1W=2Byte mà Siemens dùng đơn vị là Byte). Nếu cổng AI nào không sử dụng thì Deactive đi để chu kỳ quét được nhanh hơn.
          Last edited by thinhsve; 03-08-2008, 20:55.

Comment

• Có bạn nào đã từng nghiên cứu modul Measuring and handling của SIEMEN không? Module này với S7 300 có CPU là 314 IFM, CPU có số hiệu 6ES7 314-5AE030A0B. CPU này gắn thêm 2 module trên rack 0 của nó là AI4/AO1x 12Bit.(hoặc DI 125) module thứ 2 là DI/DO địa chỉ là 124 và 125 và thường gọi là module onboard. Module AI gắn sát CPU và module DI/DO gắn sát module AI.Vấn đề là mình đã thử khai báo ngõ vào analog với nhiều địa chỉ khác nhau ví dụ PIW128, PIW256,...nhưng chỉ có khai báo PIW128 là khi download xuống không bị lỗi còn các khai báo khác sau khi download đèn SF sáng đỏ, chương trình không chạy. Nhưng chính PIW128 đưa vào ngõ IN của hàm "Scale" thì ngỏ OUT không thu được giá trị gì cả. Thước analog có 3 dây, 2 dây cấp nguồn DC10V và dây còn lại đưa vào ngõ AI. Bạn nào có kinh nghiệm về Analog chỉ bảo dùm nhé! Mình sẽ cám ơn nhiều!

Comment

• Bạn đọc Manual này phần Input/Output chỗ có hình vẽ của CPU 314IFM sẽ giải quyết được vấn đề đó(Mục 1.3 trang 1-5). Chúc thành công.
              Attached Files
              Last edited by thinhsve; 03-08-2008, 20:27.

Comment

• Nguyên văn bởi thinhsve Xem bài viết
                Mô đun analog của S7 300 có thể chọn 0->20mA, 4->20mA, 0->10V, đầu dò Pt100,TC,.... Bạn vào phần Hardware Config để chọn cho đúng loại cần sử dụng là được. Còn địa chỉ PIW thì để nó tự động đặt theo thứ tự Rack cắm mô đun vào hay mình chọn cũng được, miễn sao đừng trùng nhau là được, nhưng chỉ cần chọn AI đầu tiên, còn các AI tiếp theo thì nó tự động chọn cho mình theo kế tiếp (EX: AI đầu tiên chọn là PIW100 thì địa chỉ kế tiếp là PIW102, PIW104,PIW106, (1W=2Byte mà Siemens dùng đơn vị là Byte). Nếu cổng AI nào không sử dụng thì Deactive đi để chu kỳ quét được nhanh hơn.
                - Đúng như bạn thinhsve nói, địa chỉ các ngõ vào PIW có thể để mặc định hoặc tự đặt. Ta cũng không cần quan tâm có đặt trùng nhau hay ko, vì nếu trùng Step7 sẽ báo ngay là ko đặt được. Vấn đề ở đây là không phải mô đun tương tự nào cũng có thể chọn các kiểu đầu đo như ở trên. Một số mô đun chỉ có thể chọn 0-20mA hoặc 4-20mA thôi, cái này tùy theo mã mô đun mà mình chọn.
                - Chắc bạn thinhsve có nhiều kinh nghiệm làm về dòng PLC của Siemens. Cách đây 1 năm tôi cũng từng làm khoảng 4 tháng về PLC dòng S7-300 của Siemens, hiện nay tôi ko làm về lĩnh vực này nữa. Nhưng tôi lại rất thích và mong có dự án để có thể làm thêm về mảng này. Hy vọng có thể trao đổi với bạn nhiều hơn.

Trân trọng
                Viet Nguyen
                AC2/K47-hut

Comment

• Nguyên văn bởi H.Hai Xem bài viết
                  Chương trình wincc
                  bác H.Hai ơi.Tại sao em mở bài của bác nó báo lỗi
                  "the project cannot be opened before it is converted with "Project Migrator"
                  Bác nào đã mở được thì chỉ cho em với
                  Last edited by tangtoc; 08-08-2008, 00:57.

Comment

• Nguyên văn bởi tangtoc Xem bài viết
                    Do phiên bản mà bạn dùng hiện tại khác so với phiên bản mà Project kia được tạo ra. Bởi vậy cần phải convert sang phiên bản hiện tại. Bạn dùng tool Project migrator để chuyển sang nhé

Chúc thành công!
                    Viet Nguyen
                    AC2/K47-hut

Comment

• Nguyên văn bởi tangtoc Xem bài viết
                      À hiện tại thì mình đang dùng bản 5.0,bạn phải thay đổi lại tên máy tính của bạn chứ,mà trước khi chạy bạn phải mở chương trình PLC nên rồi chạy PLCsim sau đó chạy wincc là ok!Mong được sự góp ý của bạn để mình cùng nhau trao đổi!
                      YM :

Comment

• Nguyên văn bởi H.Hai Xem bài viết
                        À hiện tại thì mình đang dùng bản 5.0,bạn phải thay đổi lại tên máy tính của bạn chứ,mà trước khi chạy bạn phải mở chương trình PLC nên rồi chạy PLCsim sau đó chạy wincc là ok!Mong được sự góp ý của bạn để mình cùng nhau trao đổi!
                        - Vấn đề của tangtoc ở đây là chưa mở được project, chứ chưa nói gì đền chuyện rutime bạn ạ.
                        - Với các phiên bản WinCC V5.x,database dựa trên nền tảng là sybase 7, còn phiên bản V6.x thì lại dùng SQL server(từ 2000 trở lên). Bởi vậy khi cần mở được project viết trên phiên bản V5.x trên phiên bản V6.x thì đầu tiên phải convert đã. Chúng ta có thể dùng Tools có sẵn khi cài trong WinCC là project mỉgator để chuyển. Nhưng muốn dùng được tool này trên máy tính phải cài thêm 2 công cụ sau đây:
                        + sybase 7: cái này có kèm trong đĩa WinCC V6.0, ở thư mục OPTIONS thì phải
                        + Adaptive server anywhere 7, cái này cũng có kèm trong phiên bản V6.0. Tangtoc kiểm tra lại đi nhé, anh thấy khi chạy start screen của đĩa WinCC trong phần Additional sofware có mục SQL anywhere studio 7 đó, em cài cái đó là ok.
                        - to tangtoc: Hiện tại tài khoản yahoo của anh bị lỗi nên khi chát với em không thể nhận được tin nhắn ngay lập tức, có vấn đề gì cần tư vấn em có thể lên diễn đàn nhé.

Trân trọng!
                        Viet Nguyen
                        AC2/K47-hut

Comment

• To hero_ac:em không cài được sybase 7 vì khi chạy SQL anywhere studio 7 cài được nữa chừng thì nó báo phải chèn đĩa 5.0 hoặc 5.1 vào,mà em thì không có đĩa đấy.Còn phần Adaptive server anywhere 7 thì em không thấy có trong đĩa 6.0.
                          Attached Files

Comment

• mình chưa biết gì về PLC muốn học về PLC, ở KHTN có khóa học theo trình tự S7-200 đến S7-300/400 sau đó là WinCC. nhưng cho mình hỏi chỉ học S7-300 và Wincc không liệu có được ko? nếu học như vậy thì liệu có theo được chưong trình học không, xin cho lời khuyên

Comment

• Dùng biến tần và PLC tiết kiệm năng lượng cho nhà máy nước

Mình có đề tài này đưa ra để mọi người cùng tham khảo nhé. Mình đang thực hiện dự án nâng cấp nhà máy nước. Các bạn biết rằng các nhà máy nước khi thiết kế luôn có công suất lớn hơn thực tế sử dụng rất nhiều . Như nhà máy nước của trong dự án có công suất thiết kế 10000m3/ngày nhưng thực tế tiêu thụ chỉ 3000m3/ngày.
                              Tôi nói qua về xử lí nước của nhà máy nhé : Nhà máy nước lấy nước từ sông thông qua trạm bơm 1 ( trạm bơm nước thô ). Sau đó nước được đưa qua các bể lắng lọc ( có Clo và phèn bơm vào để làm sạch ) và cuối cùng nước sạch được đưa về bể chứa. Tại bể chứa có trạm bơm 2 (trạm bơm nước sạch) bơm nước đi tiêu thụ trong thành phố.
                              Vấn đề ở đây là nhu cầu tiêu thụ nước của dân là không ổn định nên các máy bơm (dùng động cơ KĐB) chủ yếu chạy non tải. Trước đây hệ được điều lưu lượng nước trạm 2 chủ yếu bằng van tiết lưu đầu ra ( tức là có 1 cái van ở trước họng bơm và đóng mở to nhỏ nó bằng tay khi nhu cầu nước thay đôỉ) (tất nhiên là nó có đồng hồ đo áp suất để biết nhu cầu dùng nước : nếu áp suất yếu thì nhu cầu dùng là nhiều , nếu áp suất lớn thì nhu cầu dùng ít ).
                              Các bơm này luôn chạy ở chế độ khởi động sao/tamgiác. Do vậy nếu đóng mở van tiết lưu thì công suất của bơm này giảm nhưng vẫn tổn hao nhiều.
                              Để khắc phục nhược điểm này người ta dùng biến tần cho bơm. Dùng PLC để điều khiển biến tần.
                              Tôi xin đưa ra đề tài các bạn lập trình xem nhé.
                              Trạm bơm của tôi có 3 bơm : 2 bơm 55KW , 1 bơm 30kW. Ta chỉ dùng 1 biến tần cho 2 bơm 55kW(dùng chung vì 2 bơm này không đwocj phép hoạt động cùng lúc (để dự phòng 1 bơm mà)). Bơm 30KW chỉ được đóng vào khi áp suât yếu (dùng nhiều nước). Và bơm này vẫn khởi động sao/tam giác như cũ.
                              PLC sẽ phải điều khiển sao cho áp suất ổn định bằng cách điều khiển biến tần đưa ra tần số cho 1 trong 2 bơm 55kW , và đặc biệt khi áp lực mạng yếu thì phải đóng bơm 30KW vào nhưng vẫn phải điều khiển bơm 1 (or 2 ) sao cho áp lực mạng không đổi.
                              Tôi đã làm đề tài này rồi. Các bạn thử xem nhé. Có gì hỏi tôi.
                              Rất hân hạnh được trao đổi với các bạn.

Comment

• các bạn chú ý nhé . Dùng PLC S7 200 hay 300 đều được. Mấu chốt ở đây là dùng thêm 1 cảm biến đo áp suất đưa ra mức dòng là 4-20mA. Giả sử áp suất yêu cầu ứng với mức 10mA. Các bạn thêm vào PLC S7 300 môđun vào ra tương tự nhé. Vì chỉ lập trình cho PLC nên ko cần quan tâm đến biến tần công suất đâu. Giả sử biến tần cũng dùng mức dòng điều khiển là 4-20mA tương ứng với tần số từ <=50HZ(tần số định mức).
                                Các bạn chú ý : bơm 30kW vẫn dùng như cũ( kđộng sao /tam giác ) nên chỉ cần có thêm 1 nút Start và Stop trên PLC cho nó thôi ( vì tủ điện cũ đã có mạch sao/tam giác rồi)
                                Các bạn làm đi nhé. Rồi tôi sẽ nâng cao lên một bước nữa là cho toàn nhà máy. OK
                                Lập trình đơn giản thôi mà. Cố lên.

Comment

Về tác giả

Collapse

ZEN Tìm hiểu thêm về ZEN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X