Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn cách đấu nối PLC!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hướng dẫn cách đấu nối PLC!

Chào các bác, em đang tập tành nghiên cứu về PLC s7-200. Vì chưa có đủ khả năng mua plc nên chỉ học chay, đã tập tọe viết được vài ba chương trình con con. Em rất muốn các bác chỉ hộ em cách đấu nối trực tiếp với mô hình như sau:
    Em viết chương trình điều khiển bóng đèn điện 220v, thông qua rơ le 24v. Code viết cho CPU s7-200 - 224. Em không thể hình dung ra cách đấu nối thực thế. Mong các bác giúp đỡ.
    Em đã đọc qua các tài liệu về Plc nhưng chưa hình dung nổi cách đấu trực tiếp
    Xin lỗi vì câu hỏi ngớ ngẩn.

Nguyên văn bởi MrPLC Xem bài viết
    Chào các bác, em đang tập tành nghiên cứu về PLC s7-200. Vì chưa có đủ khả năng mua plc nên chỉ học chay, đã tập tọe viết được vài ba chương trình con con. Em rất muốn các bác chỉ hộ em cách đấu nối trực tiếp với mô hình như sau:
    Em viết chương trình điều khiển bóng đèn điện 220v, thông qua rơ le 24v. Code viết cho CPU s7-200 - 224. Em không thể hình dung ra cách đấu nối thực thế. Mong các bác giúp đỡ.
    Em đã đọc qua các tài liệu về Plc nhưng chưa hình dung nổi cách đấu trực tiếp
    Xin lỗi vì câu hỏi ngớ ngẩn.
    cấp nguồn PLC thông qua cái aptomat, sau đó Bạn hãy xem data của nó xem, cài này lâu rồi không sài nên không rõ lắm, nó có cái chân com chung ở đầu vào và cả ở đầu ra nữa thì phải, với đầu vào thì bạn cho cái chân com chung ấy với áp 24 cũng lấy ở PLC thì đầu vào nó mới nhận tín hiệu tác động.
    Đầu ra thì theo cách bạn đấu nối với thiết bị, với cái RELAY 24V thì bạn cho chân com ở đầu ra với 24, 1 đầu cuộn hút relay nối với Q0.0, 1 đầu nối 0V, chân chung của relay nối với 1 đầu nguồn (L)220ac, 1 chân thường mở nối với bóng đèn, chân kia của bóng nối với nguồn còn lại của 220 (N).
    |

Comment

Đầu vào ra của PLC như trên panel. Khá giống với VDK thôi, tuy nhiên phải cấp thêm nguồn cho đầu vào ra. Khi có PLC trong tay bạn sẽ hiểu cách đấu dây ngay thôi.
      Bạn xem cách đấu dây như hình phía dưới.
      Mua bán thiết bị điện công nghiệp tại Hà Nội, toàn quốc.
      http://diencongnghiep360.com/
      http://tudienhathe.vn/

Comment

Nguyên văn bởi meocon_87 Xem bài viết
        cấp nguồn PLC thông qua cái aptomat, sau đó Bạn hãy xem data của nó xem, cài này lâu rồi không sài nên không rõ lắm, nó có cái chân com chung ở đầu vào và cả ở đầu ra nữa thì phải, với đầu vào thì bạn cho cái chân com chung ấy với áp 24 cũng lấy ở PLC thì đầu vào nó mới nhận tín hiệu tác động.
        Đầu ra thì theo cách bạn đấu nối với thiết bị, với cái RELAY 24V thì bạn cho chân com ở đầu ra với 24, 1 đầu cuộn hút relay nối với Q0.0, 1 đầu nối 0V, chân chung của relay nối với 1 đầu nguồn (L)220ac, 1 chân thường mở nối với bóng đèn, chân kia của bóng nối với nguồn còn lại của 220 (N).
        Nếu Bác rảnh rỗi vẽ hộ em cái sơ đồ được không ạ!

Comment

Nguyên văn bởi MrPLC Xem bài viết
          Nếu Bác rảnh rỗi vẽ hộ em cái sơ đồ được không ạ!
          bác xem trong hình ảnh bác vietthanh123 ý, ở đây chân chung ở đầu vào và ra đều có 1m, 1l, các chân này nối với nguồn 24. các điểm vào ra thì bạn có thể hình dung ra trong suy nghĩ của bạn hoặc theo gợi ý của mình như trên cũng được.
          |

Comment

cám ơn các bác, cơ bản em đã hình dung ra rồi. Có gì khúc mắc em sẽ post tiếp

Comment

Bác có những tài liệu về module của Plc không, cách đấu nối kiểm tra các đường dây tín hiệu vào trong PLC, Bases ,Slot, giúp em với em cám ơn bác nhiều.
              nguyenhoanghiep1987@gmail.com

Comment

Bạn kiểm tra nối dây bằng chính công cụ trên phần mềm lập trình đó. ^^! tôi không nhớ rõ nó thế nào, xong bạn tìm tài liệu về S7 200 của giám đốc trung tâm cơ điện tử Hùng Vương, tài liệu đó rất chi tiết ^^!
                Cung cấp PLC và môdun mở rộng cũ giá tốt

Comment

ví dụ I0.0 là nút start thì 1 chân của nút nối vào I0.0 của PLC còn chân kia nối đâu ạ ??
                  Học Hỏi Không Ngừng Nghỉ

Comment

Nguyên văn bởi candy Xem bài viết
                    ví dụ I0.0 là nút start thì 1 chân của nút nối vào I0.0 của PLC còn chân kia nối đâu ạ ??
                    Hình dung toàn bộ đầu IN plc là 1 dàn role trung gian đang đấu chung mass(Chân 1M và 2M đối với siemen)Chân còn lại của dàn role trung gian này đưa ra I0.0 I0.1.......I1.5.Vậy để những role này kích thì phải cấp 24VDC cho chân còn lại này
                    Đào tạo PLC 200,HMI,WinccFlexible
                    Bán PLC,HMI,Biến tần,Encoder....hàng xài rồi
                    UnPass PLC 200(ver 1. và 2.),FX,....
                    LH:0906603372-

Comment

Về tác giả

Collapse

MrPLC Tìm hiểu thêm về MrPLC

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X