Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bật máy tính từ rất xa thông qua ADSL

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bật máy tính từ rất xa thông qua ADSL

em nghe nói có thể bật máy tính từ rất xa thông qua ADSL. Nhờ các bác hướng dẫn cụ thể cho em biết với! Cái này hay quá!!!!

bạn sử dụng phần mềm pcanywhere.Mình có tìm hiểu trên mạng, nhưng chưa có thời gian làm thử, post bạn tham khảo nhé.
    Phần mềm này bao gồm 2 phần, 1 cho host, 1 cho client. Mục đích chính là giúp cho bạn có thể truy cập 1 máy tính từ xa, có hoàn toàn điều khiển trên máy đó, thậm chí ngay cả restart.

Lấy ví dụ, bạn có thể chọn máy bạn làm host đi (máy chủ) Khi install phần mềm này nó sẻ hỏi bạn là muốn setup kiểu host hay client. Sau khi gắn phần mền dành cho host xong, bạn khởi động nó, setup những thông số cần thiết như cho phép máy nào connect vào, cho phép người sữ dụng được những quyền gì, và connect nó vào internet, nếu bạn sử dụng qua LAN thì khởi động nó trong LAN. Sau khi setup và connect vào network xong thì bạn khởi động chương trình host của nó. Sau đó thì nó sẻ cho phép các client nối vào.

Ở máy của bạn của bạn, thì sẻ cài phần mềm dành cho Client. Sau khi cài xong thì bạn sẻ connect client này tới host thông qua internet hay LAN. Điều bạn cần biết là máy host có IP address là gì. Nếu connect được bạn sẻ thấy màn hình của máy của bạn hiện ra trên máy của bạn của bạn. Lúc đó bạn có thể ngồi từ xa điều kiển và làm việc trên máy của bạn.

Điểm yếu của phần mềm này là gần đây, người ta tăng cường các biện pháp an ninh thông qua firewall, có thể rất là khó để connect với nhau nếu cả 2 máy đều nằm ở 2 network khác nhau. Điểm thứ 2 là "rất chậm" nếu là sử dial up. Điểm thứ 3 là phần mềm này không có miển phí.

1 phần mềm khác tương tự mà miển phí và có thể sử dụng được trên nhiều platform khác nhau là WinVNC hay VNC. rất đơn giản và có tính năng tương tự.

Comment

link down:http://www.softpedia.com/progDownloa...oad-30945.html
      chịu khó dùng hàng trial tý.bạn tự mò cách sử dụng, hay search tài liệu trên mạng

Comment

Cách sử dụng PC ANYWHERE để thâu lại phần làm việc tại các Host
        Ngày nay với kỉ thuật công nghệ thông tin ngày càng phát triển con người ta không còn phải tốn quá nhiều thì giờ để ghi lại những bài vở trong lớp học, nhất là đối với những lớp học mà phần ghi chú không chỉ đơn giản là những câu cú mà còn cần ghi lại những hình ảnh chỉ dẫn của giáo viên trên chính máy của giáo viên. Có bao giờ bạn nghỉ tới làm sao để ghi lại tất cả những gì mà giáo viên chỉ dẩn khi thực hành trên máy rồi đem về xem lại để có thể thực hành theo giáo viên? Với PC Anywhere, bạn có thể làm được điều đó, bạn không cần phải ngồi ngay trên máy đó hay tại lớp học mà bạn vẫn có thể thâu lại tất cả những bài giảng của giáo viên trên chính máy của giáo viên. Vậy thì chúng ta hãy thử bắt đầu nghiên cứu cách làm như thế nào đi nhé.
        Lưu ý: Trong bài này mình sử dụng PC Anywhere V9.2 cho phần diễn giải, đối với các version mới hơn có lẻ phần hình
        ảnh sẽ ổn định và sắc nét hơn. Bandwidth cũng quyết định hình ảnh của phần thâu lại của bạn.
        Bài soạn chỉ có ý truyền đạt lại chút kinh nghiệm riêng cho những bạn mới làm quen hay mới bước vào lảnh vực công nghệ thông tin hay là thế giới mạng(Network) nói riêng.
        Các yêu cầu cần chuẩn bị:
        • Hai PC đã kết nối mạng, có thể cùng trong LAN hoặc WAN
        • Một chương trình PC Anywhere được cài trên hai PC
        Các bước làm sẽ thực hiện như sau.
        Dĩ nhiên là chúng ta phải cài PC Anywhere ít nhất trên hai PC để thực hiện phần thâu này.
        Sau khi bạn cài PC Anywhere trên hai PC, để hai máy có thể truy cập lẩn nhau thì một trong hai phải là Host và PC còn lại sẽ làm nhiệm vụ Remote Control, tức là điều khiển từ xa.
        1. Trên PC mà bạn dùng để Remote, double click lên chương trình PC Anywhere, sau đó chọn mục Tools như hình dưới đây. Chọn Logging Options

2. Ở phần Logging Options, chọn thư mục Host Session Recording. Chọn mục Record host session for later
        playback. Tạo một folder để lưu giữ files theo hình dưới đây.

3. Sau khi bạn chọn folder để giữ lại phần files recording. Giờ là lúc thực hiện việc thâu lại các hoạt động của máy
        host. Trong trường hợp này bạn là người ngồi từ xa quan sát các thao tác thực hiện trên bất kì một máy PC nào
        trên mạng mà bạn biết. Bạn chọn Remote Control và double click lên NETWORK. Chọn host nào bạn muốn kết
        nối để ghi lại bài thực tập.

4. Sau khi double click lên Network, bạn chọn host nào bạn muốn thâu lại và connect, theo hình dưới đây.

5. Sau khi kết nối thì bạn chọn mục Start/Stop Session Recording ở phía trên menu bar.

7. Bạn chọn folder nào bạn muốn save lại phần recording và đặt cái tên cho file này. Trong trường này mình đặt là
        Test và click Save

8. Vậy là bạn đã vừa hoàn tất phần thiết lập kết nối có kèm theo Recording Session Host, phần còn lại là bạn chỉ
        việc ngồi quan sát trong lúc máy bạn đang thâu lại mọi hoạt động cũng như động tác trên máy Host.
        Sau khi thâu xong bạn chỉ việc click Start/Stop Session Recording để ngừng lại việc recording như hình dưới
        đây.

9. Khi bạn muốn xem lại những gì bạn thâu được thì bạn chỉ việc double click vào PC Anywhere, chọn mục Tools,
        chọn Playback Session/Screens.

10. Vào folder nào mà phần trên bạn tạo ra để save lại file, double click lên file đó.

11. Bạn có thể thay đổi những thông tin theo nhu cầu của bạn, và click OK.

Lưu ý: Bạn có thể thay đổi vận tốc phát hình lại theo ý bạn.
        Như vậy là bạn vừa hoàn tất phần thiết lập kết nối PC Anywhere và phần thâu lại hình ảnh của Host.

Comment

Bác sadeye ơi. Người ta đang hỏi là bật máy tính từ xa. Tức là lúc đó máy tính chưa bật, lấy đâu ra PC Anywhere.
          Cách giải quyết là một thiết bị cắm chung hub với máy tính. Điều khiển thiết bị này qua ADSL để bật máy tính thì được. Cái này thì em đã làm rồi.
          À, một số main máy tính thì có chức năng khởi động qua LAN. Còn qua ADSL em chưa thử nên chưa dám có ý kiến.
          Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
          Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
            À, một số main máy tính thì có chức năng khởi động qua LAN. Còn qua ADSL em chưa thử nên chưa dám có ý kiến.
            Đúng rồi, đó là chức năng Waikup on Lan (WOL). có thể kết hợp nó với Modem/router để bật máy từ xa được không nhỉ???

Comment

Xem ở đây nè http://dientuvietnam.net/forums/show...6&postcount=24
              “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
                Đúng là cái này rồi. Bắt tay vào làm thử có lẽ sẽ thấy được nhiều điều hay

Comment

Về tác giả

Collapse

hanet Tìm hiểu thêm về hanet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X