Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp mình chọn usb/rs485 converter dùng cho bộ điều khiển nhiệt

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp mình chọn usb/rs485 converter dùng cho bộ điều khiển nhiệt

Mình đang làm cái mạch điều khiển nhiệt đồ bằng bộ điều khiển nhiệt độ của Autonics, sử dụng truyền thông rs485.
    Kết nối thiết bị này với laptop qua cáp usb/rs485 , tuy nhiên theo như catalogue thì loại cáp này (scm-us48i) không hỗ trợ win 7 và giá chát quá.

Vì vậy mình định mua loại cáp Unitek USB/RS485 để thay thế cho nó rẻ và tương thích với win 7.

Tuy nhiên mình không yên tâm là nó có thể không chạy được với phần mềm giám sát của hãng Autonics và không ổn định, vì ứng dụng của mình có thể cần chạy 24/7.

Mình muốn xin lời khuyến của các bác là có nên dùng loại cáp thay thế trên không?

P/s: loại sensor type K bình dân của omron có thể sử dụng 24/7 không các bác?

Rất mong nhận được ý kiến và cám ơn các bác đã đọc topic.

bạn có thể cho vài link của mấy sợi dây mà bạn đã nói không?
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Con của hãng autonic
      http://products.autonicsonline.com/i...48i/scm-us48i-
      Con unitek em tính dùng để thay thế.
      Unitek - USB Converter - USB 2.0 Converter - USB2.0 to RS485 Converter
      Last edited by No.07; 18-10-2012, 22:55.

Comment

Xin phép úp lên cái.

Comment

Chắc mua liều luôn quá.

Comment

Nguyên văn bởi No.07 Xem bài viết
            Chắc mua liều luôn quá.
            Mình không biết là cái hệ thống của bạn nó là như thế nào ? cái dây kia giá bao nhiêu mà kêu đắt ?

--- Nếu là mình mình sẽ tự làm lấy ! ( đơn giản bằng pic hay AVR chắc cũng OK )

( cái cáp unitek kia USB<->RS232 thì làm thêm module 485 là OK thôi ! )
            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Hệ thống thử nghiệm của mình đơn giản thui: [sensor] -> [bộ điều khiển nhiệt độ] -> rs485 -> usb (laptop)
              Cái converter của hãng thì 1tr3
              Cái converter của uniteck ~3trăm thui.
              Mình dân ngoài nghề, tìm hiểu rồi tự làm mất thgian, chắc m mua luôn của unitek, có gì tốn mấy trăm k tiền ngu cũng ko đắt lắm.
              Thank các bác đã tư vấn.

Comment

hi. Mình trở lai để thông báo là đã kết nối thành công r.
                như vậy. ta có thể dùng bộ chuyển đổi mua bên ngoài để thay thế cho cáp chuyển đổi usb rs485 của autonic, cụ thể ở đây mình dùng unitek y-1081.

Comment

Lâu rồi mới thấy có thành viên quay lại để thông báo kết quả ứng dụng. Chưa dám bàn về trình độ, thái độ với công việc và với cộng đồng như vậy thật hiếm có.
                  Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Mình cũng mua cái cáp Unitek USB/RS485 này nhưng ko biết là 2 cái terminal +5V và GND để làm gì? Mong bạn trợ giúp. Mình chỉ nối 2 chân RS485+ và RS485- thì phát được chứ nhận ko nhận được, nhận toàn ra ký tự loằng ngoằng, thông số set truyền nhận như nhau.

Comment

Bạn xem lại có thể bạn thiếu cặp điện trở bias và điện trở phối hợp trở kháng không. Nếu thiếu cặp điện trở bias thì byte đầu tiên khi nhận về là byte 0 làm sai giá trị liền.

Comment

Về tác giả

Collapse

No.07 Tìm hiểu thêm về No.07

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X