Thông báo

Collapse
No announcement yet.

modbus rtu (RS 485) và Modbus TCP/IP

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• modbus rtu (RS 485) và Modbus TCP/IP

có bác nào biết làm thế nào để lựa chọn 2 chuẩn này ko: modbus rtu (RS 485) và Modbus TCP/IP và khi nào thì lựa chọn chuẩn này.
    mình có 1 hệ thống mà trong đó sử dụng cả 2 chuẩn này. nhưng ko biết tại sao người ta lại sử dụng cả 2 chuẩn mà lại ko sử dụng 1 chuẩn cho đồng bộ
    bác nào biết giúp mình
    thanks

Modbus TCP có tốc độ cao hơn, thông lượng lớn hơn. Modbus RTU rẻ hơn, truyền xa hơn, đơn giản hơn nhưng tốc độ thấp hơn. Hai loại bổ sung cho nhau, và rất thường xuyên đi cùng với nhau trong một hệ thống. Không có một loại mạng nào đáp ứng được tất cả nhu cầu thực tế, như bọn tây vẫn nói : there's no silver bullet. Không có con dao nào vừa cạo râu, vừa chặt cây được.

Khi bạn đọc sách về mạng công nghiệp sẽ biết cái mô hình phân cấp các lớp mạng khác nhau. Mỗi lớp mạng đáp ứng một lớp nhu cầu trong hệ thống điều khiển - tự động hóa của nhà máy công nghiệp.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi pikachubr007 Xem bài viết
      có bác nào biết làm thế nào để lựa chọn 2 chuẩn này ko: modbus rtu (RS 485) và Modbus TCP/IP và khi nào thì lựa chọn chuẩn này.
      mình có 1 hệ thống mà trong đó sử dụng cả 2 chuẩn này. nhưng ko biết tại sao người ta lại sử dụng cả 2 chuẩn mà lại ko sử dụng 1 chuẩn cho đồng bộ
      bác nào biết giúp mình
      thanks
      Cậu hỏi vậy thật lạ. vậy tôi hởi bạn tại sao lại sài cả kết nối profibus, ASI, Ethernet, 232, 422, 484,RJ11, FIber, Wireless. sao không sài hết về 1 chuẩn cho lẹ. Điều đó phụ thuộ vào ứng dụng là chính. Và điều quan trọng là giá và độ tin cậy cho môi trường làm việc. Ví dụ khi tôi Thiết kế 1 mạng Truyền thông 2km cho camera về trung tâm.Trên điều kiện ít nhà cao tầng và khu vực rộng thoáng tôi sẽ dùng Wireless. CÒn trong khu vực thành phố tui dùng cable Fiber.còn tùy cái nào rẻ hơn tiện hơn.nó cũng tương tự với Modbus RTU và TCP/IP
      Dinh Duc Trieu
      Email:
      Cell phone: 01666052888

Comment

Về tác giả

Collapse

pikachubr007 Tìm hiểu thêm về pikachubr007

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X