Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mô phỏng màn hình Siemens lập trình bằng wincc flexible + SimaticManager

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mô phỏng màn hình Siemens lập trình bằng wincc flexible + SimaticManager

Cái này chắc các bác biết rồi nhưng chưa thấy bác nào phổ biến nên em mạo muội làm tí hướng dẫn anh em chưa có màn hình thật để thử mô phỏng chươn trình của màn hình Siemens với PLC s7300
    Để có thể mô phỏng đồng thời chương trình của màn hình Siemens và chương trình PLC S7-300 mình làm theo các bước như sau.
    1.Tải thư việc GSD file về.Cái này các bạn tự tìm được
    2.Add thư viện này vào Simatic Manager trong phần configue hardware.Nếu bạn muốn làm việc với màn hình nào thì add GSD file của màn hình đó.
    3.Khi cấu hình phần cứng bạn chọn luôn cấu hình network profibus
    4.Kích vào biểu tượng profilebus (cái sợi dài ra ấy) nó sẽ thành màu đen hết.Bên phải bạn tìm đến mục AddIn IO ấy (Chính là GSD file vừa add vào).Chọn loại màn hình bạn định mô phỏng.Kích vào đó.Bên trái khung hình hiện lên biểu tượng cái màn hình liên kết với PlC.Lưu cấu hình này lại.
    Vậy là xong phần cấu hình bên Simatic Manager.Còn lại là viết chương trình.
    5.Bên WinCC flex,chọn kết nối IF1B. khi bạn lập trình màn hình xong, cấu hình địa chỉ trên màn hình đúng như địa chỉ thực mà bạn muốn cầu hình trong màn hình thực.Tất nhiên địa chỉ này phải tồn tại trong chương trình PLC.Lật trang, hiệu ứng làm như thật luôn.
    6.Lưu lại và chạy mô phỏng 2 thằng cùng lúc để thấy được kết quả lập trình của bạn.

Có gì thiếu sót các bạn bổ sung nhé.

Anh có thể hướng dẫn cụ thể hơn được ko ? Như là anh có thể ghi lại những bước anh làm .Để mọi người dễ hình dung hơn .Thanks
    Email:

Comment

Về tác giả

Collapse

nghia_bk Tìm hiểu thêm về nghia_bk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
    X