Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lấy dữ liệu từ PLC đưa vào máy tính xử lý

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lấy dữ liệu từ PLC đưa vào máy tính xử lý

Em đang làm một đề tài về mảng PLC.Có bác nào biết về mảng nay giúp em với! hic hic khó quá!
    tức là em dùng dao diện VB để điều khiển thằng PLC .Biết là nó phải thông qua chuẩn OPC để có thể giao tiếp được với nhau.Em biết nhiều cao thủ trên diễn đàn đã làm được ...có thể mách nước cho tại hạ ko!!! thanks

bạn hỏi chung chung như thế thì có trời mới giúp được.Nên nói rõ là đang dùng PLC gì,mục đích điêu khiển cái gì chứ.

Comment

Plc

Bạn nói rõ PLC sử dụng của hãng nào :siemens, OMRON hay Mitsubishi...
      Dữ liệu trao đổi giữa PLC và máy tính là dữ liệu số, thông qua 1 chuẩn mạng công nghiệp nào đó. Phần mềm bạn sử dụng là VB thì nên có OPC để dễ dàng cho viêc kết nối. Bạn nói rõ hơn giải pháp kỹ thuật của mình thì mọi người mới tư vấn đc.
      Càng biết nhiều càng thấy mình biết ít.

Comment

Tôi cũng quan tâm PC<>PLC bằng VB, cụ thể là Mitubishi có thể đọc và ghi các thanh ghi như là HMI<>PLC vậy, việc này có khả thi không, các hãng PLC có cung cấp sẵn các protocol không vậy? các bạn có thể tư vấn giùm. cám ơn.

Comment

giao tiếp S7-200

tôi cũng đang làm đề tài giao tiếp PLC s7-200 với máy tính. dùng phần mềm PC access để quản lí dử liệu và điều khiển PLC thông qua VB or excell. co pác nào làm về cái này chưa xin chỉ giáo

Comment

PC Access

Nguyên văn bởi gcd Xem bài viết
            tôi cũng đang làm đề tài giao tiếp PLC s7-200 với máy tính. dùng phần mềm PC access để quản lí dử liệu và điều khiển PLC thông qua VB or excell. co pác nào làm về cái này chưa xin chỉ giáo
            Bạn viết chương trình giao tiếp giữa PLC S7-200 và PC trên VB sử dụng PC Access là ngon rồi. Về nguyên tắc là chương trình điều khiển của PLC vẫn thực hiện bt, dữ liệu cần trao đổi bạn cho ra vùng nhớ V, chương trình máy tính truy xuất đến vùng nhớ V để thực hiện bài toán điều khiển giám sát.

Comment

Kepware

Nguyên văn bởi duc thang Xem bài viết
              Tôi cũng quan tâm PC<>PLC bằng VB, cụ thể là Mitubishi có thể đọc và ghi các thanh ghi như là HMI<>PLC vậy, việc này có khả thi không, các hãng PLC có cung cấp sẵn các protocol không vậy? các bạn có thể tư vấn giùm. cám ơn.
              Bạn xem lại trên diễn đàn có người cung cấp và hướng dẫn sử dụng Kepware rồi đấy.Nó sẽ hỗ trợ phần chương trình trên PC. Còn phần dưới PLC thì bạn phải xem phần mềm của Mitsubishi hỗ trợ đến đâu, cần phải cài thêm cái gì thì cài. Mỗi hãng có những bộ riêng mà.

Comment

Sorry các bác bây giờ em mới vào được!!!!
                E đang làm đề tài về phần điều khiển,có sử dụng PLC(S7-200 CPU 226) để điều khiển biến tần của hãng siemen 440,để điều khiển động cơ không đồng bộ trong mo hinh thang may.đề tài có phần giao tiếp với máy tính,sư dụng giao diện VB,em biet PC acess co the giup dược nhưng toàn tài liệu bằng tiếng anh khó học lắm.Co bac nào biết chỉ giúp em với!
                thanks !
                Last edited by monowar2008; 02-11-2007, 15:11.

Comment

Dể giao tiếp từ máy tính thi phải thông qua chuẩn OPC,mà trong PC access có chuẩn này.nhưng em chưa hình dung được phải làm ntn.Bác nào có tài liệu tiếng việt có thể share cho anh em đc ko.Hoặc có thể share cho anh em bài mẫu đc ko.
                  Em biết nhiều bác trên diễn đàn đã làm đc rổi!
                  E xin rẩt rất cảm ơn!!!!

Comment

Hỗ Trợ Kỹ Thuật

Nguyên văn bởi monowar2008 Xem bài viết
                    Dể giao tiếp từ máy tính thi phải thông qua chuẩn OPC,mà trong PC access có chuẩn này.nhưng em chưa hình dung được phải làm ntn.Bác nào có tài liệu tiếng việt có thể share cho anh em đc ko.Hoặc có thể share cho anh em bài mẫu đc ko.
                    Em biết nhiều bác trên diễn đàn đã làm đc rổi!
                    E xin rẩt rất cảm ơn!!!!
                    Bạn có thể qua trung tâm DKS sẽ được chỉ dẫn rõ ràng hơn để có thể làm:

www.dks.com.vn

Comment

Nguyên văn bởi ATYLA Xem bài viết
                      Bạn viết chương trình giao tiếp giữa PLC S7-200 và PC trên VB sử dụng PC Access là ngon rồi. Về nguyên tắc là chương trình điều khiển của PLC vẫn thực hiện bt, dữ liệu cần trao đổi bạn cho ra vùng nhớ V, chương trình máy tính truy xuất đến vùng nhớ V để thực hiện bài toán điều khiển giám sát.
                      viết thì viết được, nhưng lại ko có PLC để chạy thử cũng như ko! làm cái này mà ko có PLC thì đừng mong mà hiểu hết. còn một vấn đề lớn nữa là phải làm báo cáo phải ngồi dịch gần hết phần help of PC access mệt chết luôn. có pác nào có bản tiếng Việt of cái này ko? cho mình xin.

Comment

các bác ơi, em đang nghiên cứu về CQM1 của OMRON mà cụ thể là dùng vào điều khiển thang máy. Em chưa tìm đuợc giải thuật tối ưu hoá hoạt động của nó (quá rang).

Bác nào đã làm hoặc có ý tuởng gì thì có thể chia sẻ đuợc không?
                        Thanks các bác nhìu nhìu...

Comment

Hi!
                          Chào bạn nhé.Trước hết khả năng hoạt động của PLC nó rất mạnh nên trong bài toán điều khiển của bạn mình nghĩ kô cần phải giao tiếp với máy tính.Mình đã từng làm về điều khiển thang máy 8 tầng rồi.
                          Nội dung điều khiển thang máy của bạn nhất định phải theo qui định ràng buộc sau:
                          1-khi có yêu cầu gọi lên từ 1 tầng nào đó thì đưa thang máy lên đó
                          2-Hiển thị vị trí hiện thời thang máy(qua LED)
                          3-đón mở cửa theo yêu cầu
                          4-Tại 1 thơi điểm chỉ được phục vụ cho 1 yêu cầu .tức là bạn hayyx dùng chế độ ưu tiên(RS hoăc SR )
                          5-phục vụ đúng yêu cầu
                          Sau đó bạn hãy viết từng yêu cầu trên các khối FC và quay trở về OB1 để gọi nó ra (tức là viết dưới dạng chương trinh con).
                          Chuc ban thành công
                          (có gì mình sẽ gữi cho ban chương trình và sơ đồ của bài toán thang máy nhé)
                          bye:
                          Manh2190

Comment

Nguyên văn bởi scopion Xem bài viết
                            Bạn có thể qua trung tâm DKS sẽ được chỉ dẫn rõ ràng hơn để có thể làm:

www.dks.com.vn
                            4r bên đó đâu có cho active nick đâu mà qua b ác

Comment

Hi!
                              Như Manh2190 nói ,thì bác đang lập trình cho PLC S7-300 roi thi phai.nếu ở ngoài thực tế trong thang máy người ta chỉ sử dung s7 -200 thôi.Em cũng đang làm đồ án về lĩnh vực điều khiển thang máy,rất mong có tài liệu để tham khảo.
                              nếu được bác có thể share thuật toán cho anh em ko !

Comment

Về tác giả

Collapse

monowar2008 Tìm hiểu thêm về monowar2008

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X