Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch trông xe an toàn!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch trông xe an toàn!

Mình có ý tưởng thiết kế một mạch điện mà khi gắn vào xe máy (hoặc xe đạp)thì có khẳ năng khóa chặt với xe máy. Khi đi qua cổng thì sẽ tự động phát hiện xe nào không đưa vé hoặc đưa nhầm vé!
    Ai có tưởng gì hay thì gửi cho mình nhé!
    Cũ người mới ta!

Nguyên văn bởi phanbobo
    Mình có ý tưởng thiết kế một mạch điện mà khi gắn vào xe máy (hoặc xe đạp)thì có khẳ năng khóa chặt với xe máy. Khi đi qua cổng thì sẽ tự động phát hiện xe nào không đưa vé hoặc đưa nhầm vé!
    Ai có tưởng gì hay thì gửi cho mình nhé!
    Chẳng hiểu bạn đang muốn đề cập tới cái gì...
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Tốt nhất cho ý tưởng của bác là RFID(Radio Frequency Identification), giống như cái dán giá trong các siêu thị, đem "nhầm" hàng ra cửa là bị phát hiện ngay.
      Hiện nay, viện công nghệ thông tin và tự động hóa đã ứng dụng RFID vào nhận dạng nhân viên có chức năng tương tự như bác mô tả.
      Chơi các món này thuộc cỡ đại gia RF và điều khiển như bác QD mới được.
      Trên thế giới thì công nghệ này được ứng dụng rất nhiều, VN ta thì chưa phổ biến cho lắm. Trên TV đang quảng cáo cái khóa xe máy, chẳng biết có phải là RFID hay không hay chỉ là giao tiếp không dây thông thường.

Comment

Ý tôi là làm một thiết bị có khả năng thay thế vé xe đạp thông thường . Ngăn chặn bọn tội phạm ăn cắp xe nơi gửi xe.
        Thiết bị có mấy yêu cầu sau:
        - Có khả năng nhập được biển số xe
        - Chống trùng biển số xe
        - Có khả năng khóa chặt vào xe để không bị đổi
        - Chỉ rời khỏi xe khi đã được kiểm tra bởi thẻ kiểm tra
        - Có khả năng báo động khi xe ra khỏi vùng kiểm soát(nơi trông xe)
        Cũ người mới ta!

Comment

Ý tưởng của bác quá đơn giản, bác bỏ tiền ra mua cho ông Bảo Vệ một con máy tính PIII, em làm cho pác một chương trình quản lý xe đạp quản lý bằng database, bác chỉ cần search cái biển số xe là ra ngay em gái xinh đẹp pác cần tìm!

Còn về việc bảo mật, đơn giản bác thiết kế một mạch cảm ứng tương tác với output checker! He he ! Thế là xong!

Comment

ông Vietheart này lâu lâu vào mạng chat hay ghê há,còn cái chữ ký nữa,nhìn ko hay lắm
            -yêu cầu nhập mã số xe và chống trùng:cái này nếu sang thì mua con ểeprom loại linh kiện dán về làm cái card nhớ,còn không dùng mã vạch cũng OK
            -yêu cầu phát tiếng báo động:bác có thể mở rộng cái card rom đó thành 1 bộ phát mã cũng được,bộ thu thì dùng vdk,xe ra vô chỉ cần quẹt 1 phát vào bộ thu,còn nếu ko chịu quệt mà bước ra ngoài cổng thì nó hú lên,113 đến là cái chắc

mong được chỉ giáo thêm

Comment

tôi cũng đang làm về đề tài này

Comment

Nguyên văn bởi boy8x
                tôi cũng đang làm về đề tài này
                Kết hợp làm với tui kô?
                Cũ người mới ta!

Comment

Mình không có thời gian, nếu bạn cần mình lập trình thì mình sẽ giúp thoai.

Cảm ơn bạn!

Comment

sao phải phức tạp vậy các bác
                    khi xe vào ta gắn trên xe một mạch thu RF và đưa cho khách một mạch phát khi xe ra khách đưa mạch phát cho ta và nhấn nút nếu đúng thì ok nếu không thi coi bao động vang lên nêu có người lén đẩy xe đi cũng dể bị phát hiên vì có mạch phát rồi

Comment

mình cũng muốn thiết kế một mạch chống trộm dùng tia hồng ngoại nhưng k hó quá các bạn giúp mình voi cám ơn nhiều

Comment

Nhờ Bác vietheart làm cho em cái "chương trình quản lý xe đạp quản lý bằng database" em đang cần. Cám ơn Bác trước.
                        xuantampt@yahoo.com

Comment

làm bộ quyét thẻ cho nhanh, trênPC viết chương trình quản lý database của khách như: Số tiền còn lại trong tháng- tức số lần gởi, số xe, giờ vào, giờ ra... Làm vậy cho nhanh.

Comment

Tôi thấy đề tài này cũng hay đấy.
                            Nhưng các pác cứ nói lòng vòng mãi thì được gì. Ở đây các pác phải đưa ra một mạch cụ thể, thì lúc đó chúng ta mới thảo luận và sửa chữa thêm. Và có thể xem xét về ưu khuyến điểm. Đừng là người cứ nói lòng vòng mãi rồi ko làm được gì.

Comment

http://www.nld.com.vn/20090121114618...thong-minh.htm
                              Bác nào ở TP Hồ Chí Minh thì thử vào kí túc xá Bách Khoa gửi xe thử, ở đây có lắp hệ thống giữ xe thông minh đó, vào đó tìm kiếm ý tưởng rồi...ngâm đó .

----^..^----

Comment

Về tác giả

Collapse

phanbobo Tìm hiểu thêm về phanbobo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X