Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhận dạng vân tay

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhận dạng vân tay

Có anh em nào biết công nghệ này chỉ bảo giúp(ví dụ bây giờ có con laptop IBM vỡ nhưng phần cảm biến vân tay của nó vẫn còn liệu có chế lại được không)

minh cung dang dịnh lam cai nay, may ko biet no nhu the nao het,, mong cac ban giup do dum cai hen

Comment

Nguyên văn bởi linhDT1 Xem bài viết
      Có anh em nào biết công nghệ này chỉ bảo giúp(ví dụ bây giờ có con laptop IBM vỡ nhưng phần cảm biến vân tay của nó vẫn còn liệu có chế lại được không)
      Chào bác, có những người "dũng cảm" như bác thì công nghệ nhận dạng nhà ta mới có cửa sánh với bọn TQ được. Tui không rõ giải thuật nhận dạng này nọ nhưng tui làm với thiết bị này nhiều nên cũng nắm một số bước để làm như sau.
      - Chụp hình cái vân tay (hoặc cả bàn tay hoặc mạch máu trong bàn/ngón tay), cái này tùy theo loại camera bạn chọn, mà mua là cái chắc chế tạo gì nổi. Làm sao để phần mềm của mình có thể giao tiếp điều khiển cái camera đó là chuyện khác, lúc mua bác phải chú ý việc này.
      - Số hóa cái hình đó, có thể lấy mẫu theo ma trận điểm. Tui thường thấy 1 mẫu vân tay tụi nó số hóa ra cỡ 4-8Kbytes (dĩ nhiên cái camera bác chụp ra cái hình bét hạng cũng vài chục Kbytes nhưng bác chỉ lấy mẫu theo ma trận của mình thôi). Tui thấy một số thằng số hóa cái hình ra vector gì đó nữa, nghe nói dùng vector thì chính xác cao hơn.
      - Dùng giải thuật nhận dạng cho những lần quét vân tay sau.
      - Chu trình hoạt động của hệ thống thường là: lấy mẫu (số hóa) vân tay, lưu vào máy PC. Sau này khi quét vân tay thì cũng số hóa rồi đem so sánh với mấy cái mẫu đã lấy xem có thằng nào trùng không (dĩ nhiên kô bao giờ có vụ trùng đến từng byte cho 2 lần số hóa vì hình chụp mỗi lần mỗi khác cho cùng 1 vân tay, bác phải xoay xở hoặc chấp nhận chỉ cần đúng cở 90% là OK).
      Chấm công, kiểm soát ra vào
      Vân tay, thẻ cảm ứng
      Time Attendance, Access Control
      Finger print, proximity card

Comment

Anh có thể cho biết tên,giá,và nơi cung cấp mấy cái linh kiện chính của nó(camera,IC vxl,và bộ nhớ) được không?...Nhưng anh đã cho xem báo giá trước thì chắc khó có ai làm được với cái giá rẻ hơn bọn anh nhập từ nước ngoài về

Comment

Nguyên văn bởi linhDT1 Xem bài viết
          Anh có thể cho biết tên,giá,và nơi cung cấp mấy cái linh kiện chính của nó(camera,IC vxl,và bộ nhớ) được không?...Nhưng anh đã cho xem báo giá trước thì chắc khó có ai làm được với cái giá rẻ hơn bọn anh nhập từ nước ngoài về
          Chào bác, về vụ giá cả mình không rành, tui chỉ làm thuần túy về mặt kỹ thuật. về hãng sản xuất camera chuyên chụp hình Finger theo tui biết là thằng U.R.U
          http://www.digitalpersona.com/products/uauReader.php

Tui chỉ xài cái làm sẵn, nghĩa là nó đã số hóa, nhận dạng sẵn chỉ trả lại cho phần mềm của tui ID của người đó thôi nên không phải làm gì nhiều.
          Chấm công, kiểm soát ra vào
          Vân tay, thẻ cảm ứng
          Time Attendance, Access Control
          Finger print, proximity card

Comment

Thế cái USB có nhận dạng vân tay thì sao???

Tôi thấy có 1 số loại USB có nhận dạng vân tay, có 2 loại: 1 loại thì đặt luôn ngón tay lên cảm biến của nó, còn loại kia cảm biến của nó nhỏ, người dùng phải quét vân tay qua chỗ đó thì nó mới nhận dạng được. Khi tôi mở ra để xem thì nó cũng không khác các loại USB thường là mấy. Tôi rất kết cái vụ này, hy vọng làm được 1 cái để làm khóa cửa chẳng hạn. Các bác cao thủ ai biết xin chỉ giáo giúp vụ này. Có thể lắp được mạch bên ngoài không (nghĩa là không cần đến máy tính mà vẫn sử dụng được) và nếu lắp thì xin cho sơ đồ mạch. Thanks!

Comment

Vậy em phải tự tìm hiểu "cái vụ giá cả" này vậy

Comment

Fingerprint sensor

Khó thật... .Bác dịch qua cho em cái file này với,chỉ học lý thuyết cũng được
                Attached Files

Comment

Làm cái này không quá khó, quan trọng là bạn tìm mua được cảm biến. Khi đã có cảm biến rồi thì bạn thực hiện việc training cho nó về dấu vân tay của bạn để tạo thư viện nhận dạng. Sau khi hoàn tất thì có thể ứng dụng nó vào việc bạn muộn.
                  Tôi có link một project dùng FingerPrint cho 8051. http://www.8051projects.info/proj.asp?ID=76
                  Nếu bạn nào đã làm về cái này hay mua đc sensor thì chỉ cho anh em được biết.
                  Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
                  CallerID, Cảnh báo BTS, ...
                  0988006696
                  linhnc308@gmail.com
                  http://linhnc308.blogspot.com

Comment

Nguyên văn bởi linhnc308 Xem bài viết
                    Làm cái này không quá khó, quan trọng là bạn tìm mua được cảm biến. Khi đã có cảm biến rồi thì bạn thực hiện việc training cho nó về dấu vân tay của bạn để tạo thư viện nhận dạng. Sau khi hoàn tất thì có thể ứng dụng nó vào việc bạn muộn.
                    Tôi có link một project dùng FingerPrint cho 8051. http://www.8051projects.info/proj.asp?ID=76
                    Nếu bạn nào đã làm về cái này hay mua đc sensor thì chỉ cho anh em được biết.
                    Chào Bác!
                    tui cũng đag nghiên cứu về nhận dạng vân tay, nhưng khổ nỗi ở chổ tui mấy thứ phụ kiện khó tìm quá .cái dự án của bác đã tiến hành đến đâu rồi? bác đã mua được con sénor đó chưa?

Comment

Bác có biết chổ nào mua được loại Sensor Fingter không? cụ thể là thằng này chẳng hạn AT77C101B-20FingerChip

Comment

Mình cũng đang làm về nhận dạng vân tay trên phần cứng sử dụng FpGA. Bọn mình sử dụng sensor AES3400 nhưng chưa tìm được datasheet của nó. Không biết ai dùng con này rùi chỉ mình với hoặc send datasheet cho mình nhé. Thanks .!!
                        email của mình là: nguyenthilienbk26@gmail.com

Comment

sôi nổi lên nào,có ai mua được chip chưa?

Comment

ai mua được hay có chip , hay biết chõ bán thì gửi minh` nha: nhut810@yahoo.com nick nhut810

Comment

oai`. không biết sử dụng cái usb nhan dạng vân tay làm được không ta. mạch giao tiếp như thế nào ai biết chỉ mình với. chúng ta cung nghiên cứu

Comment

Về tác giả

Collapse

linhDT1 Tìm hiểu thêm về linhDT1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X