Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp khắc phục lỗi OverSpeed biến tần Altivar 31

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp khắc phục lỗi OverSpeed biến tần Altivar 31

Chào các bác,

Em có một hệ thống gằng sàn như bên dưới:

Trong cái biến tần Altivar 31 của Schneider, em đã cài đặt đầy đủ các thông số của motor kéo bánh đà.

Khi làm việc, Motor không bị quá tải (dòng <= 31A) trong dải tần số <= 45Hz. Khổ nỗi em muốn sàn chạy nhanh hơn chút xíu, nhưng cứ mỗi lần nhích tần số biến tần lên trên 45Hz một ít, biến tần lại báo lỗi quá tốc độ (SOF).

Bác nào đã gặp xin chỉ giúp em hướng khắc phục với! Chân thành cảm ơn!
    |

bạn xem lại giá tri đat tối đa (tốc độ ,tần số cua biến tần)

Comment

Bạn kiểm tra lại dòng điện của động cơ xem nó có bị dao động liên tục không nhé (chuyển biến tần sang chế độ hiển thị ampe khi hoạt động). trường hợp này do tải của bạn có tốc độ không ổn định trong 1 chu kỳ quay nên ampe sẽ dao động liên tục, khi vượt ngưỡng thì nó sẽ tự dừng và báo lỗi như trên. nếu có thể thì bạn thay 1 biến tần khác có công suất lớn hơn sẽ được, nếu không thì thay puly động cơ lớn lơn để có tốc độ nhanh hơn mà vẫn giữ nguyên tần số hoạt động.
      Thân chào, chúc bạn thành công.
      |

Comment

biến tần bạn bị lổi này là do hệ thống không ổn định , tải quá lớn bab5 nên kiểm tra lại motor , các thông số xác lập , gắn thêm điện trở hãm
        kiểm tra sự tương thich giửa BBT/motor/tải
        Best Regards

Comment

Nguyên văn bởi ham_hoc Xem bài viết
          Chào các bác,

Em có một hệ thống gằng sàn như bên dưới:

Trong cái biến tần Altivar 31 của Schneider, em đã cài đặt đầy đủ các thông số của motor kéo bánh đà.

Khi làm việc, Motor không bị quá tải (dòng <= 31A) trong dải tần số <= 45Hz. Khổ nỗi em muốn sàn chạy nhanh hơn chút xíu, nhưng cứ mỗi lần nhích tần số biến tần lên trên 45Hz một ít, biến tần lại báo lỗi quá tốc độ (SOF).

Bác nào đã gặp xin chỉ giúp em hướng khắc phục với! Chân thành cảm ơn!
          tăng buly của motơ lên chút nữa ,rồi giảm tần số biến tần thì tốt hơn là giảm buly mà tăng tần số.vì khi tăng tần số thì dòng cũng tăng theo.mà như mô tả thỉ khả năng bạn nên thay mô tơ nhỏ hơn chút ít vẫn đảm bảo công suất.

Comment

lỗi SOF

tôi đang rất lúng túng vì cũng mắc phải lỗi này. Nhưng tôi dùng biến tần này để truyền động cho cầu trục. Khi tôi nâng tải thì không sao. Nhưng khi toô hạ tải thì nó báo lỗi này. Tôi dùng biến tần Altivar 71 công suất 45 KW để truyền đông cho đông cơ 37 KW.
            Bạn đã khác phục lỗi đó tnào thì giúp tôi với.
            Cảm ơn bạn!

Comment

Nguyên văn bởi Nguyễn Hưng Xem bài viết
              tôi đang rất lúng túng vì cũng mắc phải lỗi này. Nhưng tôi dùng biến tần này để truyền động cho cầu trục. Khi tôi nâng tải thì không sao. Nhưng khi toô hạ tải thì nó báo lỗi này. Tôi dùng biến tần Altivar 71 công suất 45 KW để truyền đông cho đông cơ 37 KW.
              Cảm ơn bạn!
              BT có chức năng kiểm soát động cơ,chống non tải.
              bạn khai báo công suất,điện áp,dòng của động cơ cho BT hiểu và xử lý
              BT và động cơ k tương thích nên bắt buộc phải khai báo cho BT

Comment

Cảm ơn bạn!
                Bạn thử tăng DECEL TIME , mình gặp tr hợp này rồi thấy có tác dụng.

Comment

khi bạn tăng tốc độ lên, thì quán tính của banh đà tăng lên , nên nó làm dội điện áp về biến tần, biến tan sẽ báo lỗi SOF, bạn nên gắng thêm vào 1 diện trở xả, 30ohm, 500W no se chay tốt

Comment

Cảm ơn bạn!
                    Trường hợp này bạn gắn cho nó một điện trở thắng nhé (Braking resistor), còn thông số của điện trở thắng như nào thì còn tùy thuộc vào biến tần của bạn, đọc Manual rồi chọn lựa cho thích hợp, không phải cứ gắn BR vào là OK đâu, phải đúng spec nữa
                    e-mail:

Comment

Về tác giả

Collapse

ham_hoc Tìm hiểu thêm về ham_hoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X