Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều Khiển PID Bằng BIến Tần MM440

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều Khiển PID Bằng BIến Tần MM440

HIện em đang làm đề tài điều khiển tốc độ động cơ bằng bộ điều khiển PID trong MM440.
    Điều em đang thắc mắc là có thể sử dụng encoder để làm tín hiệu phản hồi về được không.Nếu được thì đưa về bằng cách nào.
    Mong được các anh chị giúp đỡ.Thanks

Nguyên văn bởi cddk1a Xem bài viết
    HIện em đang làm đề tài điều khiển tốc độ động cơ bằng bộ điều khiển PID trong MM440.
    Điều em đang thắc mắc là có thể sử dụng encoder để làm tín hiệu phản hồi về được không.Nếu được thì đưa về bằng cách nào.
    Mong được các anh chị giúp đỡ.Thanks
    Có vẻ bạn đang bị lạc hướng, bạn nên suy nghĩ kĩ lại là mình muốn làm gì và có ứng dụng nào làm như vậy chưa, để làm gì. Câu hỏi của bạn là "có thể" thì câu trả lời là "có thể được" nhưng ít dùng. Biến tần dùng kĩ thuật khác để đo tốc độ (theo mình nhớ là dựa vào dòng của phase động cơ- nhiều khi nhớ bậy) . Mà biến tần đã là sản phẩm hoàn chỉnh rồi, PID nếu có là chức năng của biến tần chứ ko phải tự mình thêm vào đâu, rắc rối lắm,
    Last edited by ngocthanh03; 11-05-2010, 00:33.

Comment

Cảm ơn bạn đã giành thời gian cho mình.
      Ý mình là dùng bộ PID có sẵn trong biến tần để ổn định tốc độ động cơ sao cho tốc độ thực đo được = tốc độ đặt ban đầu.Và mình đang thắc mắc là tín hiệu encoder có thể là tín hiệu phản hồi về được không?
      Đề tài của mình chung chung lắm chứ không đi rõ về mô hình hay phụ tải chính sát nào đó.
      Chỉ đi khảo sát biến tần điều khiển động cơ thôi.

Comment

1 . MM440 thì mình ko biết nhưng có một số loại biến tần có chức năng mà bạn cần đó. Nếu sử dụng PID thì phải có phản hồi PID. Phản hồi để báo trạng thái của tải. Thường là 4 - 20 mA. Ví dụ : Biến tần điều khiển máy bơm nước, tín hiệu phản hồi 4 - 20mA lấy từ cảm biến áp. Giá trị tải ở đây là áp suất đặt và áp suất đo được. Biến tần sẽ tự động ổn định tần số theo PID để đạt được áp suất đặt.
        2. Nếu dùng Encoder để phản hồi tốc độ thực tế đưa về biến tần : có loại biến tần có chức năng này. Tuy nhiên đây là chức năng mở rộng. Khi chọn biến tần có chức năng này, bạn cần chọn card mở rộng tương ứng. Loại card này nhận đầu vào xung của encoder.
        Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

Cũng may là biến tần của mình đã có module encoder.Cảm ơn sự giúp đỡ của các bạn.
          Sẵn đây cho mình hỏi :
          Các thông số của bộ PID trong MM440 có 2 thông số do mình tính toán và điều chỉnh ứng với từng loại tải ( P2280 và P2285 ). Phương pháp để tính toán và xác định 2 thông số đó là như thế nào vậy ?

Comment

Về tác giả

Collapse

cddk1a Tìm hiểu thêm về cddk1a

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X