Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có ai biết về tiếng loa trên xe buýt không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Có ai biết về tiếng loa trên xe buýt không?

Chắc là ai trong chúng ta cũng đã một lần đi xe buýt công cộng,ngày trước khi đến điểm thì bác tài sẽ nói nhưng nay một số xe không biết lắp thiết bị gì mà khi gần đến điểm dừng xe buýt thì trên xe phát ra thông báo điểm cần tới rất chính xác.Nhưng khi tắc đường xe đi đường khác thì trên xe lại không phát ra thông báo,em để ý là bác tài không hề ấn công tắc nào khi xe gần đến điểm dừng xe buýt.Vậy mong anh chị nào biết thì chỉ cho em,thầy giáo em cũng có lần "đố" cả lớp nhưng không ai trả lời đúng cả.Thanks

Có ai biết về tiếng loa trên xe buýt không?
    Chắc là ai trong chúng ta cũng đã một lần đi xe buýt công cộng,ngày trước khi đến điểm thì bác tài sẽ nói nhưng nay một số xe không biết lắp thiết bị gì mà khi gần đến điểm dừng xe buýt thì trên xe phát ra thông báo điểm cần tới rất chính xác.Nhưng khi tắc đường xe đi đường khác thì trên xe lại không phát ra thông báo,em để ý là bác tài không hề ấn công tắc nào khi xe gần đến điểm dừng xe buýt.Vậy mong anh chị nào biết thì chỉ cho em,thầy giáo em cũng có lần "đố" cả lớp nhưng không ai trả lời đúng cả.Thanks

Cái hệ thống đó có rất nhiều cách , nhiều phương pháp để làm . Mỗi phương pháp lại có từng ưu khuyết điểm riêng . Điều quan trọng là bạn biết để làm gì . Bạn có đủ kiến thức để người khác có thể truyền đạt cho bạn hiểu hay không . Cái hệ thống trên xe bus sai số hàng trăm mét bạn ạ , không chính xác lắm đâu .

Bạn có thể tự tạo một hệ thống như vậy thật đơn giản nhé .
    Mua một cái loa MP3 ngoài chợ .
    Mua 10 cái Remote của loại loa đó .

Việc tiếp theo bạn biên soạn âm thanh bằng máy tính với các nội dung như sau .
    " Đây là tâng 1 ngôi nhà " sau đó bạn chuyển thành dạng MP3 và đặt tên cho nó là " Trach 01 "
    " Đây là tâng 2 ngôi nhà " sau đó bạn chuyển thành dạng MP3 và đặt tên cho nó là " Trach 02"
    " Đây là tâng 3 ngôi nhà " sau đó bạn chuyển thành dạng MP3 và đặt tên cho nó là " Trach 03 "
    " Đây là tâng 4 ngôi nhà " sau đó bạn chuyển thành dạng MP3 và đặt tên cho nó là " Trach 04 "
    " Đây là tâng 5 ngôi nhà " sau đó bạn chuyển thành dạng MP3 và đặt tên cho nó là " Trach 05 "
    Bạn làm như vậy cho đủ 10 bài . sau đó copy vào thẻ nhớ , ấn vào cái loa MP3

Tiếp theo bạn cần có 10 người bạn trợ giúp . Mỗi người bạn càm một cái Remote đứng ở một tầng của ngôi nhà .
    Bạn đứng ở tầng số 1 thì liên tục bấm số 1 trên Remote
    Bạn đứng ở tầng số 2 thì liên tục bấm số 2 trên Remote
    Bạn đứng ở tầng số 3 thì liên tục bấm số 3 trên Remote
    Bạn đứng ở tầng số 4 thì liên tục bấm số 4 trên Remote
    Bạn đứng ở tầng số 5 thì liên tục bấm số 5 trên Remote
    Bạn đứng ở tầng số 6 thì liên tục bấm số 6 trên Remote
    Bạn đứng ở tầng số 7 thì liên tục bấm số 7 trên Remote
    Cứ như vậy cho đến tầng số 10

Bây giờ đến lượt bạn trình diễn với thày giáo rằng " Cái loa của em có thể xác định thầy trò mình đang ở tầng số mấy của ngôi nhà "
    Bạn xách cái loa , bật công tắc nguồn lên và đi từ tầng 1 lên .
    Khi bước vào tầng 1 , cái loa dính ngay phải ông bạn số 1 bấm phím 1 trên Remote và phát bài số 1 là "Đây là tâng 1 ngôi nhà "
    Tất nhiên dù thày giáo có đi quanh co như thế nào thì cứ đến tầng nào loa sẽ phát bài của tầng đó .
    Nếu thày giáo yêu cầu bạn đi sang tòa nhà bên cạnh thì chiếc loa của bạn sẽ không phát hiện được tầng nào nữa , vì ở các tầng đó không có các ông bạn của bạn bấm remote .

Bạn có còn thắc mắc gì nữa không ?

Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Dạ anh ơi còn mấy câu hỏi của em nữa có tên là tuanhvt,anh xem cho em nhé,còn câu trả lời của anh để em đọc kỹ đã rồi!sai số hàng trăm mét???có người bấm remote???nhưng hình như cách mấy chục met nó mới thông báo và hình như em không thấy ai bấm thì phải?cách này có nghĩa là mình cứ phải có người trợ giúp để bấm remote?Thanks.
      Last edited by tuanhvt; 05-02-2011, 11:31.

Comment

Nguyên văn bởi tuanhvt Xem bài viết
        Dạ anh ơi còn mấy câu hỏi của em nữa có tên là tuanhvt,anh xem cho em nhé,còn câu trả lời của anh để em đọc kỹ đã rồi!sai số hàng trăm mét???có người bấm remote???nhưng hình như cách mấy chục met nó mới thông báo và hình như em không thấy ai bấm thì phải?cách này có nghĩa là mình cứ phải có người trợ giúp để bấm remote?Thanks.
        Tết này nhà cậu không ăn món cà-rốt à . Tôi giải thích cái loa cho cậu HIỂU , chứ không phải là ÁP DỤNG cái loa đó vào thực tiễn trên ô-tô .
        Điều đó không có nghĩa là cứ hiểu được là làm được . Đến thày giáo của cậu cũng vậy thôi , cũng chẳng biết gì hết . Tại sao ?
        Vì xây dựng cái hệ thống đó của xe bus có đến 5,6 người thuộc nhiều lĩnh vực cùng làm . Mỗi người cũng chỉ biết một lĩnh vực riêng của mình . Tôi cũng chỉ tham gia một phần rất nhỏ trong việc đó . Nên cũng chỉ giải thích đến tầm đó cho cậu .
        Như vậy chính những người trong cuộc cũng không hiểu hết , huống chi người ngoài ?
        Nếu cậu muốn hiểu được hệ thống đó một cách chi tiết thì trước hết cậu phải bước qua được cái đầu của tôi và 5 người nữa thuộc các lĩnh vực về lập trình , phần mềm .... Cậu có học đến 20 năm nữa , bước qua 4-5 trường đại học cũng chẳng đủ kiến thức .
        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Đến đây thì em hiểu rồi,em cảm ơn anh!

Comment

Về tác giả

Collapse

tuanhvt Tìm hiểu thêm về tuanhvt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X