Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ về Thiết kế Voltage-controlled Oscillator - VCO

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ về Thiết kế Voltage-controlled Oscillator - VCO

Chào mọi người!

Em đang là sinh viên năm cuối, hiện đang làm đồ án Thiết kế VCO cho PLL ứng dụng trong chip xxx (vấn đề bảo mật). Vì đây là một lĩnh vực khá mới ở Việt Nam (CMOS Analog Design) nên tài liệu tham khảo bằng tiếng Việt (sách, bài báo khoa học, ...) xem như bằng 0. Vì thế anh/chị nào biết chút tài liệu tiếng Anh (chỉ biết biết ngoại ngữ duy nhất là tiếng Anh thôi, chứ tiếng Đức, Pháp, Ý thì em chịu) về chủ đề này thì giới thiệu cho em, hoặc hướng dẫn em tìm hiểu càng tốt.

Còn đây là tất cả vốn liếng của em về VCO, sau khi đọc hơn 20 bài báo khoa học đăng trên IEEE (hầu như không có lý thuyết, họ chỉ đề cập đến những vấn đề nhỏ của VCO):

VCO - bộ tạo dao động được điều khiển bằng điện áp, về bản chất là một bộ tạo dao động (oscillator) có tần số đầu ra được điều khiển bởi điện áp DC đầu vào. VCO là thành phần cốt lõi của PLL (Phase-locked Loop - Vòng lặp khóa pha) và là nguyên nhân chính gây nhiễu pha PLL bên ngoài băng thông vòng lặp của nó.

Có 2 loại VCO thường dùng trong PLL:
    (1) LC-VCO là VCO dựa trên cộng hưởng, dao động được thực hiện bởi mạch cộng hưởng LC. Ưu điểm của LC-VCO là tần số cao (hàng trăm Ghz) và hệ số phẩm chất Q rất tốt; ngược lại nó không theo công nghệ CMOS chuẩn nên khó chế tạo, ngoài ra nó cũng tốn diện tích và tiêu tốn năng lượng cao.
    (2) Ring-VCO là VCO được hình thành bởi việc kết nối các tầng inverter hoặc tầng vi sai, tần số dao động phụ thuộc vào tổng delay của tất cả các tầng; loại VCO này có ưu điểm là hoàn toàn tương thích với công nghệ CMOS chuẩn, tiêu tốn năng lượng ít, dễ chế tạo; nhưng ngược lại nó có hiệu suất nhiễu pha kém và tính ổn định không cao.

Vì chủ tâm là hướng theo Ring-VCO nên sau đây sẽ trình bày về Ring-VCO. Ring-VCO được chia thành Single-ended Ring-VCO và Differential Ring VCO.

Hết! Kiến thức của em chỉ có đến đó, nên anh/chị nào có thể giới thiệu cho em tài liệu tổng quát được về VCO thì giúp em.

Em cảm ơn!

Mình cũng làm đề tài giống bạn. Bạn có tài liệu tiếng anh hay gì không?cùng tham khảo

Comment

Nguyên văn bởi dkm1221 Xem bài viết
      Mình cũng làm đề tài giống bạn. Bạn có tài liệu tiếng anh hay gì không?cùng tham khảo
      Mình chỉ có mấy bài báo tải từ IEEE thôi, nếu bạn cần thì mình up lên cho, nhưng nói trước là kiến thức từ mấy bài báo không giúp được nhiều, vì các tác giả đều mặc định người đọc là người đã có kiến thức trước rồi. Trong khi đó mình thì chẳng biết tẹo nào về chủ đề này!
      Mình học Tự nhiên nên có sẵn các tool BẢN QUYỀN để thực hiện, vấn đề là chỉ thiết kế trên giấy được cái mạch thôi! Mà bạn học trường nào thế?

Comment

mình học công nghệ thông tin. mình làm cái đề tài Study and Design A Voltage-Controlled Oscillator (VCO) By Microwind. Tìm trên mạng mình cũng chỉ thấy có mấy bài báo nói về cái này. Nói cũng không chi tiết lắm. Mình đang hỏi thầy tài liệu. Chưa biết sao nữa @@

Comment

Nguyên văn bởi dkm1221 Xem bài viết
          mình học công nghệ thông tin. mình làm cái đề tài Study and Design A Voltage-Controlled Oscillator (VCO) By Microwind. Tìm trên mạng mình cũng chỉ thấy có mấy bài báo nói về cái này. Nói cũng không chi tiết lắm. Mình đang hỏi thầy tài liệu. Chưa biết sao nữa @@
          Trường Đại học Công nghệ thông tin mà cũng làm cái này à? Mình tưởng bên đó chỉ viết code thôi chứ, mấy đứa bạn học Khoa CNTT ở trường mình toàn viết mấy cái thuật toán gì đó không à. Còn mấy thứ như thế này thì chỉ có Khoa Điện tử - Viễn thông hoặc Khoa Vật lý - Vật lý kỹ thuật làm thôi.

Comment

Portfolio | Juan Pablo Caram

các bác thấy cái trang này có đúng cái các bác tìm ko?

b.r

Comment

Nguyên văn bởi nhatson.elec Xem bài viết
              Portfolio | Juan Pablo Caram

các bác thấy cái trang này có đúng cái các bác tìm ko?

b.r
              Cảm ơn anh đã quan tâm tới chủ đề này, sau khi xem qua đường link anh cung cấp thì em vẫ không thu thập thêm được gì.

Comment

mình học bên kỹ thuật máy tính nên cũng liên quan đến cái này nhiều. code chỉ sơ sơ thôi. thiết kế mấy cái chip. cổng or, and, not, xor,... dùng mấy thứ đó làm 1 cái mạch thật. kiểu như vậy đó

Comment

Mình không biết gì về PLL nhưng mình có thể giới thiệu tên vài cuốn như " Springer - CMOS PLL Synthesizers " , " Kluwer - CMOS PLLs and VCOs for 4G Wireless " , ngoài ra các cuốn về RF đều có các mục nhỏ trình bày về PLL như cuốn " Prentice Hall - RF Microelectronics, 2nd Ed, Behzad Razavi ". Mình nghĩ học về PLL thì nên biết về RF một tí, và gắng hiểu PLL dùng để làm gì. Nhiều người nói rằng là mình hiểu về PLL thậm chí biết các khối chính bên trong như thế nào nhưng thực sự họ vẫn chưa biết PLL dùng để làm gì. Mình có sách nhưng không đưa cho các bạn được. Các bạn gắng search google nhé. Kiểu gì rồi cũng ra thôi

Comment

Nguyên văn bởi ngoclinh_xl Xem bài viết
                    Mình không biết gì về PLL nhưng mình có thể giới thiệu tên vài cuốn như " Springer - CMOS PLL Synthesizers " , " Kluwer - CMOS PLLs and VCOs for 4G Wireless " , ngoài ra các cuốn về RF đều có các mục nhỏ trình bày về PLL như cuốn " Prentice Hall - RF Microelectronics, 2nd Ed, Behzad Razavi ". Mình nghĩ học về PLL thì nên biết về RF một tí, và gắng hiểu PLL dùng để làm gì. Nhiều người nói rằng là mình hiểu về PLL thậm chí biết các khối chính bên trong như thế nào nhưng thực sự họ vẫn chưa biết PLL dùng để làm gì. Mình có sách nhưng không đưa cho các bạn được. Các bạn gắng search google nhé. Kiểu gì rồi cũng ra thôi
                    Ý anh là cuốn đầu là "CMOS PLL Synthesizers - Analysis and Design"? Em vừa đưa 3 cuốn trên về máy sau mấy cú click chuột.

Comment

Nguyên văn bởi alechxandor Xem bài viết
                      Ý anh là cuốn đầu là "CMOS PLL Synthesizers - Analysis and Design"? Em vừa đưa 3 cuốn trên về máy sau mấy cú click chuột.
                      , Đọc cuốn của Razavi trước cho dễ hiểu đã

Comment

Nguyên văn bởi ngoclinh_xl Xem bài viết

, Đọc cuốn của Razavi trước cho dễ hiểu đã
                        Với những bạn mới bắt đầu thì cuốn sách của Behzad Razavi được viết dễ hiểu, dễ tiếp cận nhất.
                        Đi hơi sâu vào hơn một chút thì chúng ta nên xem xét tới cuốn của Allen (broader).
                        Và những ai muốn thông qua các vấn đề về các mảng của mix-signal, tools cũng như layout thì cuốn của Jacob Baker là sự chọn tối ưu.
                        Một cuốn khác cũng không nên bỏ qua với những ai muốn thành mọt sách analog (become an analog-nerd) là William Series.
                        Regards.
                        ninhhv

Comment

Về tác giả

Collapse

alechxandor Tìm hiểu thêm về alechxandor

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X