Thông báo

Collapse
No announcement yet.

design analog of CMOS integrated circuit_razavi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• design analog of CMOS integrated circuit_razavi

Thiết kế vi mạch là 1 lĩnh vực mới và còn non trẻ ở VN. mình xin mạo muội tạo 1 threat về design , là nơi a/c/e yêu thích về thiết kế vi mạch , có thể trao đổi kinh nghiệm , nhằm cung cấp 1 số background cơ bản cũng như những kiến thức, công cụ cần có mà những người theo đuổi lĩnh vực này cần biết. đối với a/c/e chập chững ngâm cứu về lĩnh vực này . thì cuốn sách "design analog of CMOS integrated circuit" của Prof razavi có thể được gọi như là cuốn sách giáo khoa , gối đầu giường. tuy nhiên , để có được cái hiểu sâu sắc và đầy đủ ,thì thật sự khó khăn cho những a/c/e mới bắt đầu . thậm chí đối với cả những kỹ sư đã có kinh nghiệm.
    threat chỉ tập trung thảo luận và giải quyết những vấn đề khó khăn cơ bản nhất cho a/c/e. vì vậy mong moị người nhiệt tình tham gia , ủng hộ , giúp đỡ nhau....
    Mình xin bắt đầu với câu hỏi sau :
    hiện tại ở chương 9 , có đề cập đến mạch "telescopic" , mạch này có lợi thế là gain cao , nhưng lại giớii hạn điện áp đầu ra khá lớn , vậy cách tính điện áp đầu ra (output voltage swings như thế nào , và làm cách nào để có thể solve nhược điểm này ?????):
    Click image for larger version

Name:	1.jpg
Views:	1
Size:	24.0 KB
ID:	1410925

mong các a/c/e tham gia nhiệt tình !

Nếu bạn muốn nói về vấn đề trong quyển sách thì tớ nghĩ ở trong đó người ta đã giải thích rõ ràng hết rồi. Nếu bạn nào muốn tìm hiểu thì đọc luôn ở trong sách đó, đâu có gì phải nói thêm ngoài sách nữa. Quyển sách của bạn giới thiệu tớ cũng đã từng đọc qua nhưng tớ không thích bằng quyển "CMOS Circuit Design, Layout, and Simulation". Quyển này tớ thấy viết thiên nhiều hơn về thực hành, ít lý thuyết hơn. Tuy nhiên cũng tùy thuộc vào sở thích của các bạn.

Comment

chào bạn Rommel.de
      rất vui khi gặp được cao thủ như bạn , mình đang đọc cuốn sách này , thấy nhiều chỗ không hiểu hết, hi hi , bạn có thể giải thích cho mình chỗ này được không (bạn xem hình đính kèm )
      Click image for larger version

Name:	1.jpg
Size:	24.0 KB
ID:	1353639Click image for larger version

Name:	2.jpg
Size:	25.2 KB
ID:	1353640

Comment

Nguyên văn bởi dinosaur078 Xem bài viết
        hiện tại ở chương 9 , có đề cập đến mạch "telescopic" , mạch này có lợi thế là gain cao , nhưng lại giớii hạn điện áp đầu ra khá lớn , vậy cách tính điện áp đầu ra (output voltage swings như thế nào , và làm cách nào để có thể solve nhược điểm này ?????):
        Bác tham khảo cách tính tại chương 4, 5

Comment

ai có 2 quyển sách này thì up lên cho mọi người down với
          thanks!

Comment

tìm thấy cái nè trên google

http://www.google.com.vn/url?sa=t&rc...WTs_6bwNaHxvvw

Comment

Về tác giả

Collapse

dinosaur078 Tìm hiểu thêm về dinosaur078

Bài viết mới nhất