Thông báo

Collapse
No announcement yet.

SystemVerilog và SystemC

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• matranlogic
    replied
    Nguyên văn bởi tonyvandinh Xem bài viết
    Có người làm rồi nhưng làm có đúng hay không? Bạn muốn làm ADC. Nếu tôi không lầm thì ADC là Analog to Digital Converter. Muốn làm cho chính xác bạn phải biết về sampling and hold và band gap filter. Chỉ có một vài hãng nổi tiếng biết làm về thứ này như Analog Device, TI, Motorola etc.... Muốn làm 8 bit ADC, theo lý thuyết thì cần 256 comparators và sau đó encode 256 thành 8 bit representation. Giả thử như đường vào là -15v tới +15v cho ra là 30v. Resolution của ADC này phải là 30v/256. Bạn có thể dùng mạng điện trở để tạo ra 256 vref. Những vref này sẽ được dùng cho vref ở những comparators. Cho mỗi sample (đường ra của sample and hold, đi vô cái cực kia của comparator) chỉ có một cái "on" thôi cho nên cần encoder để chuyển qua 8 bit binary.

Theo tôi nghĩ thì cái project mà bạn cho link ở trên chỉ dùng VHDL để làm cái encoder này thôi. Bài quá mờ cho nên tôi không thấy rõ testbench nhưng theo kinh nghiệm của tôi thì VHDL không mô tả được linear equation (analog signal) là tại vì không có cái datatype nào có thể áp dụng cho analog. Nếu bạn biết thì tôi xin lắng nghe để học hỏi thêm. Mô tả ADC dùng AVHDL cũng không dễ đâu. Nếu dễ thì tôi cũng xin học hỏi thêm.

Trên con đường học hỏi thường có sự hiểu lầm, những lời tôi nói trên là theo kinh nghiệm mà thôi. Không ai có thể biết được mọi thứ cho nên thiếu sót là chuyện thường. Nếu bạn có thể hướng dẫn thêm cho tôi thì tôi rất là cảm kích và cám ơn bạn rất nhiều.

Chào
    Tony
    cảm ơn bác Tony về những kinh nghiệm của bác em xin lắng nghe ạ.do em không được học về cái này( vhdl) chỉ mới nghiên cứu về nó thôi ạ nên em chưa hiểu rõ về nó. có gì mong bác và mọi người trong diễn đàn giúp đỡ thêm ạ. thế có thể làm được bộ chuyển đổi DAC không ạ?

Leave a comment:

• tonyvandinh
    replied
    Nguyên văn bởi matranlogic Xem bài viết
    xin lỗi bác nhưng có người làm đã làm rồi. đây các down về xem và giúp em với.
    http://www.mediafire.com/?m1jjl5zyyj0
    thanks!
    Có người làm rồi nhưng làm có đúng hay không? Bạn muốn làm ADC. Nếu tôi không lầm thì ADC là Analog to Digital Converter. Muốn làm cho chính xác bạn phải biết về sampling and hold và band gap filter. Chỉ có một vài hãng nổi tiếng biết làm về thứ này như Analog Device, TI, Motorola etc.... Muốn làm 8 bit ADC, theo lý thuyết thì cần 256 comparators và sau đó encode 256 thành 8 bit representation. Giả thử như đường vào là -15v tới +15v cho ra là 30v. Resolution của ADC này phải là 30v/256. Bạn có thể dùng mạng điện trở để tạo ra 256 vref. Những vref này sẽ được dùng cho vref ở những comparators. Cho mỗi sample (đường ra của sample and hold, đi vô cái cực kia của comparator) chỉ có một cái "on" thôi cho nên cần encoder để chuyển qua 8 bit binary.

Theo tôi nghĩ thì cái project mà bạn cho link ở trên chỉ dùng VHDL để làm cái encoder này thôi. Bài quá mờ cho nên tôi không thấy rõ testbench nhưng theo kinh nghiệm của tôi thì VHDL không mô tả được linear equation (analog signal) là tại vì không có cái datatype nào có thể áp dụng cho analog. Nếu bạn biết thì tôi xin lắng nghe để học hỏi thêm. Mô tả ADC dùng AVHDL cũng không dễ đâu. Nếu dễ thì tôi cũng xin học hỏi thêm.

Trên con đường học hỏi thường có sự hiểu lầm, những lời tôi nói trên là theo kinh nghiệm mà thôi. Không ai có thể biết được mọi thứ cho nên thiếu sót là chuyện thường. Nếu bạn có thể hướng dẫn thêm cho tôi thì tôi rất là cảm kích và cám ơn bạn rất nhiều.

Chào
    Tony

Leave a comment:

• matranlogic
    replied
    Muốn model ADC, bạn cần phải biết AVHDL (analog VHDL) tại vì đường vào là analog. VHDL chỉ ứng dụng cho digital thôi.
    xin lỗi bác nhưng có người làm đã làm rồi. đây các down về xem và giúp em với.
    http://www.mediafire.com/?m1jjl5zyyj0
    thanks!

Leave a comment:

• tonyvandinh
    replied
    Nguyên văn bởi matranlogic Xem bài viết
    nếu nói vậy thì bác jefflieu đã nghiên cứu xong 2 ngôn ngữ vhdl và Verilog rồi. vậy bác có thể gọi ý cho em cách thiết kế bộ chuyển đôi ADC 8 bit bằng ngôn ngữ VHDL được không ạ? hoặc ai biết thì giúp em với.thanks!
    Muốn model ADC, bạn cần phải biết AVHDL (analog VHDL) tại vì đường vào là analog. VHDL chỉ ứng dụng cho digital thôi.

Leave a comment:

• matranlogic
    replied
    nếu nói vậy thì bác jefflieu đã nghiên cứu xong 2 ngôn ngữ vhdl và Verilog rồi. vậy bác có thể gọi ý cho em cách thiết kế bộ chuyển đôi ADC 8 bit bằng ngôn ngữ VHDL được không ạ? hoặc ai biết thì giúp em với.thanks!

Leave a comment:

• tonyvandinh
    replied
    Nguyên văn bởi jefflieu Xem bài viết
    Hi anh Tony, em thay trên thread ben PSOC anh có nói có thể dùng Visual C compiler và link vào thư viện systemC của SystemC.org để compile.
    Anh có thể nói rõ hơn quá trình set-up không ạh?
    Jeff theo cái thread dưới đây để lấy chỉ dẫn nhe.

http://dientuvietnam.net/forums/show...534#post249534

Leave a comment:

• jefflieu
    replied
    Hi anh Tony, em thay trên thread ben PSOC anh có nói có thể dùng Visual C compiler và link vào thư viện systemC của SystemC.org để compile.
    Anh có thể nói rõ hơn quá trình set-up không ạh?

Leave a comment:

• tonyvandinh
    replied
    Nguyên văn bởi ToanXT Xem bài viết
    Theo anh tony, liệu Việtnnam có thể làm theo hướng verification (functional, fpga) cho asic design giống như làm software testing được không?
    Hiện giờ vấn đề tiếp thu phương pháp xác minh vẫn còn rất nan giải. Nhiều phương pháp đã được đưa ra để đơn giản vấn đề nhưng sức tiếp thu còn rất là chậm. Muốn thấu hiểu về phương pháp xác minh, người theo học phải có khả năng cấu trúc phần mềm và còn thông hiểu những vấp ngã của phần cứng.

Tôi không rành về trình độ của VN trên lãnh vực này nên không thể suy đoán khả năng của VN. Theo kinh nghiệm của tôi thì muốn thử nghiệm một cái gì đó, trước hết phải biết cách làm về cái đó trước. Những công ty EDA thường quảng cáo là dễ làm chỉ cốt ý để bán hàng mà thôi vì muốn làm về xác minh thì phải dùng công cu. của họ. Càng khó khăn chừng nào thì càng có lợi cho họ để bán công cụ lẫn hướng dẫn (consulting).

Tony

Leave a comment:

• ToanXT
    replied
    em có link này có nhiều video về verification của mentor khá hay, chia sẻ với các bác: http://verification-academy.mentor.com/

Leave a comment:

• ToanXT
    replied
    Theo anh tony, liệu Việtnnam có thể làm theo hướng verification (functional, fpga) cho asic design giống như làm software testing được không?

Leave a comment:

• tonyvandinh
    replied
    Dạ, anh cứ up ... thanks anh.
    Tôi không biết vì sao không up được nên diễn đàn này cho nên tôi up lên megaupload. Các bạn theo cái link ở dưới để lấy xuống nhé

http://www.megaupload.com/?d=N279HY4Z

Leave a comment:

• jefflieu
    replied
    Tôi có tài liệu OVM 2.0.2 (Open Verification Methodology) bằng tiếng Anh. Nếu các bạn thích, tôi có thể upload lên diễn đàn.
    Dạ, anh cứ up ... thanks anh.

Leave a comment:

• tonyvandinh
    replied
    Tôi có tài liệu OVM 2.0.2 (Open Verification Methodology) bằng tiếng Anh. Nếu các bạn thích, tôi có thể upload lên diễn đàn.

Leave a comment:

• jefflieu
    replied
    ừ, lợi điểm quan trọng nhất là khi chạy simulation, phần untime ở C/C++ chạy rất là lẹ trong khi systemV vẫn còn ở dạng event base (chuyển động cơ bản?). Có thế nói là gấp ít nhất 1000 lần
    Em nghĩ event-based nên được dịch là "dựa trên các sự kiện".

Leave a comment:

• tonyvandinh
    replied
    - Nếu như ở Việt Nam, thì đi theo hướng SystemC (mô phỏng hệ thống) hay hướng SystemV (system verification) có lợi hơn?
    - Anh đánh giá HLS như thế nào? Các phần mềm dịch thẳng từ SystemC/SystemV --> netlist có hiệu quả bằng HDL không?
    SystemC model hơi khó viết cho những người làm về RTL nhưng 2 ngôn ngữ đều dựa trên OOP (object oriented programming). Về phương diện verification, chuyển dịch giữa 2 ngôn ngữ này thì không khó. Cái khó là ở kỹ thuật (methodology). Nếu Jeff muốn học hỏi thêm thì nên quan sát về AVM (Advance Verification Methodology)

Còn về HLS thì Jeff cũng biết là tôi đang hoạt động trên lãnh vực này cho nên tôi sẽ nói tốt về nó thôi. Thực sự các nước tân tiến còn đang dọ dẫm về vấn đề này. Kỹ thuật đã có trên 20 năm nay. Sở dĩ nó chưa phát triển mạnh trước đây là vị công cụ để tổng hợp còn sơ khai quá. Hiện giờ thì nó đã trưởng thành và đã được những công ty hàng đầu chấp nhận và đang trên đà chuyển hướng. Sự phát triển về lãnh vực này có một trở ngại lớn nhất là học hỏi ban đầu. Khác biệt với lần chuyển từ họa đồ tới RTL, C/C++ ở dạng không có thời gian cho nên rất khó cho dân làm phần cứng mường tượng được kết quả khi triển khai chương trình. TôI cũng vấp phải vấn đề này Trong năm đầu tiên. Những người mà chưa bao giờ làm về RTL thì lại học về HLS dễ hơn nhưng lại không biết nhưng cái mẹo của phần cứng để có thể tạo ra kết quả tốt hơn.

Về vấn đề giữa RTL và HLS, cái nào tốt hơn thì có thể chia ra 2 trường hợp:

1) Sáng chế đơn giản - Làm bằng RTL có thể tạo phần cứng nhỏ hơn nhưng về vấn đề thử nghiệm (test) thì HLS có lợi điểm hơn nhiều
    2) Sáng chế phức tạp - HLS vượt xa RTL về mọi khía cạnh

so sánh này cũng tương tự như so sánh giữa C và assembly ngôn ngữ

TôI nghĩ VN nên chuyển hướng qua HLS càng sớm càng tốt để Thu ngắn khoảng cách biệt về kỹ thuật với những xứ láng giềng. Bằng cách nào thì tôI không thể biết được. Tôi chỉ giúp được Trong giới hạn của tôi thôi

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

jefflieu Email minh trực tiếp nếu bạn cần download tài liệu gấp Tìm hiểu thêm về jefflieu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X