Thông báo

Collapse
No announcement yet.

(Help)Rơle bảo vệ hệ thống điện với Arm Cortex

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• (Help)Rơle bảo vệ hệ thống điện với Arm Cortex

Em chào các bác. Em đang tìm hiểu mô phỏng bảo vệ rơ le hệ thống điện trên nền vi điều khiển, bắt tay vào mới thấy có nhiều vấn đề, mong các bác chỉ thêm giúp em. Mục đích công việc là thu thập tín hiệu dòng điện và điện áp từ 3 pha về vi điều khiển, thực hiện tính toán áp dụng các thuật toán bảo vệ (bảo vệ quá dòng, bảo vệ khoản cách).
    Bước đầu tiên là thu thập tín hiệu dòng điện và điện áp:
    - Dòng điện: Em đang phân vân giữa 2 giải pháp:
    1. Dùng biến dòng, rồi nối thứ cấp của biến dòng qua IC cảm biến dòng, biến dòng thành áp sau đó đưa vô ADC của VDK arm
    2. Dùng biến dòng, rồi nối thứ cấp của biến dòng qua IC cảm biến dòng, biến dòng thành áp sau đó đưa vô IC ADC high speed (TLC2543C), cuối cùng truyền dữ liệu lên VDK arm

- Điện áp: không bít có loại ic nào hỗ trợ việc này không các bác nhỉ. Điện áp sau khi qua biến áp sẽ có cả phần âm và dương, cần phải nâng điểm 0 của nó lên trước khi đưa vô ADC, việc thiết kế mạch cộng này em sợ sẽ tăng sai số. Mà ic chuyên dụng thì em chẳng biết con nào.

Thực tế không biết có sử dụng adc của vi điều khiển để đo lường tốc độ cao không các bác nhỉ? Hay dùng thêm ic adc chuyên dụng?

Giải pháp điện tử của bạn

ARM mình tưởng đủ nhanh đủ mạnh rồi chứ, tớ đang định học mà chưa sắp xếp đc

Comment

Nguyên văn bởi ssgabeo Xem bài viết
      ARM mình tưởng đủ nhanh đủ mạnh rồi chứ, tớ đang định học mà chưa sắp xếp đc
      chip nào cũng thế thôi ,quan trong là viết cái gì,viết như thế nào cho nó hoat đông tốt phù hơp cho ứng dung và khả năng xử lý.
      không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Nguyên văn bởi vuxuansyhut Xem bài viết
        Em chào các bác. Em đang tìm hiểu mô phỏng bảo vệ rơ le hệ thống điện trên nền vi điều khiển, bắt tay vào mới thấy có nhiều vấn đề, mong các bác chỉ thêm giúp em. Mục đích công việc là thu thập tín hiệu dòng điện và điện áp từ 3 pha về vi điều khiển, thực hiện tính toán áp dụng các thuật toán bảo vệ (bảo vệ quá dòng, bảo vệ khoản cách).
        Bước đầu tiên là thu thập tín hiệu dòng điện và điện áp:
        - Dòng điện: Em đang phân vân giữa 2 giải pháp:
        1. Dùng biến dòng, rồi nối thứ cấp của biến dòng qua IC cảm biến dòng, biến dòng thành áp sau đó đưa vô ADC của VDK arm
        2. Dùng biến dòng, rồi nối thứ cấp của biến dòng qua IC cảm biến dòng, biến dòng thành áp sau đó đưa vô IC ADC high speed (TLC2543C), cuối cùng truyền dữ liệu lên VDK arm

- Điện áp: không bít có loại ic nào hỗ trợ việc này không các bác nhỉ. Điện áp sau khi qua biến áp sẽ có cả phần âm và dương, cần phải nâng điểm 0 của nó lên trước khi đưa vô ADC, việc thiết kế mạch cộng này em sợ sẽ tăng sai số. Mà ic chuyên dụng thì em chẳng biết con nào.

Thực tế không biết có sử dụng adc của vi điều khiển để đo lường tốc độ cao không các bác nhỉ? Hay dùng thêm ic adc chuyên dụng?
        Chỉ cần nhìn thấy từ tin tin là đã dị ứng không muốn trả lời rồi.
        Từ chối trách nhiệm:
        Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
        Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Cái này giống như nghiên cứu làm PLC từ MCU. Rơle bảo vệ thì phải chính xác phần đo lường không thì hỏng hết. Các trạm hay nhà máy hay mua của mấy hãng lớn. Em sợ anh mất thời gian mô phỏng rồi sau không ứng dụng được

Comment

Về tác giả

Collapse

vuxuansyhut 3E2K51 - HUT Tìm hiểu thêm về vuxuansyhut

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X