Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ứng dụng hoàn chỉnh cho ARM9 ?

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ứng dụng hoàn chỉnh cho ARM9 ?

Xin chào cả nhà !
    Tình hình là mình có được cho mượn một cái board ARM9 KM9260 (chip AT91SAM9260) ! Bây giờ mình đang gặp rắc rồi trong việc lập trình để sử dụng board cho các ứng dụng LAN hoặc internet !
    Câu hỏi đặt ra là Công cụ gì và làm thế nào để có thể truy cập và điều khiển ngoại vi của board thông qua trình duyệt ? Rất mong anh em có kinh nghiệm giúp đỡ !

Theo mình được biết thì người ta dùng các Script Cgi kết hợp với webserver ! Nhưng mà theo thông tin mình tìm được thì cgi không thể cập nhật realtime data được ! Mong anh em giúp đỡ

Comment

anh em nhào vô giúp cái nào !

Comment

Tất cả những việc trên chỉ một con PIC loại 8 bit là đủ. Muốn mạnh hơn thì dùng PIC 16 bit, 32 bit. Thiết kế mẫu, ví dụ đã có đủ cả.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Cái kit này như nhái lại của kit at91sam9260-ek.
          Đọc thì ý cậu là muốn dùng linux để làm webserver, và cập nhật realtime data ?
          Nói chung webserver muốn cập nhật realtime data (gọi realtime cho sang, bản chất webserver không có vụ này, thông thường là cập nhật 1 lần 1s) thì chỉ có cách là dùng script để reset trình duyệt. Hay cao cấp hơn là dùng ajax ( củng là script để reset trình duyệt).

Còn ứng dụng thì lên www.at91.com mà tham khảo mà tải nó đầy trên đó.

Còn nếu không muốn dùng linux nhúng và chỉ muốn làm ứng dụng trên thì đem ARM9 ra quất thì là lấy dao mổ trâu giết ruồi, không khinh tế.
          Từ chối trách nhiệm:
          Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
          Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Biết đâu bạn ấy định thiết kế tên lửa đối hạm Яхонт phiên bản VN (như cái nick ấy), điều khiển từ web ?
            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi itx Xem bài viết
              Cái kit này như nhái lại của kit at91sam9260-ek.
              Đọc thì ý cậu là muốn dùng linux để làm webserver, và cập nhật realtime data ?
              Nói chung webserver muốn cập nhật realtime data (gọi realtime cho sang, bản chất webserver không có vụ này, thông thường là cập nhật 1 lần 1s) thì chỉ có cách là dùng script để reset trình duyệt. Hay cao cấp hơn là dùng ajax ( củng là script để reset trình duyệt).

Còn ứng dụng thì lên Home | AT91SAM Community mà tham khảo mà tải nó đầy trên đó.
              Rất cám ơn bạn ! Ý định của mình bây giờ đúng là như thế !
              Cám ơn bác bqviet đã comment ! Được biết bác cũng là người có kinh nghiệm trong lĩnh vực này ! Nhưng bác cũng không nên nói xấu em vây chứ ! Bác cũng biết Yakhont? Như vậy thì càng mong được chỉ giáo ! Bác mà biết thì có nghĩa là bác đã hiểu được tầm quan trọng của nó ! Bác nhìn nick và avatar của em thì sẽ hiểu được mơ ước của em ! Mong bác định hướng và giúp đỡ !

Comment

Yakhont, tên lửa phòng thủ bờ biển "kỳ cục" nhất thế giới, nỗi khiếp sợ của các cuộc tấn công vào duyên hải. Điểm hay nhất là có thể bắn nhiều quả một lúc, trong đó một quả bay lên cao nhất làm radar dẫn đường và thu thập thông tin cho các quả khác tấn công mục tiêu.

Đam mê kỹ thuật quân sự là một điều tuyệt vời, mình ủng hộ bạn. ARM tuy khó để làm những điều gần như thế nhưng là một sự xuất phát tốt. Mình không rõ bạn muốn "điều khiển ngoại vi của board" là điều khiển cái gì, chắc là bạn muốn nói tới giao tiếp giữa browser và board?

Mình không có kinh nghiệm trong vấn đề này nhưng vẫn muốn trao đổi với bạn chút. Theo mình thì giao tiếp này có vẻ bất thường, bởi bạn sử dụng browser để giao tiếp thì có nghĩa là bạn cần một server để browser gửi request. Request này có thể là HTTP, xmlHTTP...nhưng nói chung là khó khăn, trong đó web server có thể là PC (lúc này bạn cần thực hiện tiếp giao tiếp giữa PC và board ARM) hoặc board ARM đảm nhận luôn web server. Và bạn biết đấy, web server để giao tiếp với ngoại vi thì thật gian nan, chỉ khả thi khi sử dụng một thành phần nữa để đọc dữ liệu mà web server nhận được để sử dụng cho giao tiếp với ngoại vi.

Một cách ít phức tạp hơn là sử dụng java applet ở brower để mở socket kết nối đến board. Điều này có thể loại bỏ thành phần web server nói trên.

Nguyên văn bởi yakhontvn Xem bài viết
                Theo mình được biết thì người ta dùng các Script Cgi kết hợp với webserver ! Nhưng mà theo thông tin mình tìm được thì cgi không thể cập nhật realtime data được ! Mong anh em giúp đỡ
                Về điều này. Cụ thể khi có web server rồi thì điều cần làm là...một website. Đó chính là cái script CGI mà bạn nói. script thì có thể là CGI/Perl, PHP, C#, JSP phụ thuộc vào lúc ở browser thì bạn request đến cái gì ở web server. Nói chung là...nếu thành công thì hiệu quả không cao mà công sức thì nhiều.

Comment

Rất cảm ơn bạn ! Tin vui cho bạn là arm hoàn toàn có thể làm được những gì bạn nói ! Nhưng nó vẫn đang là một thách thức với kĩ sư quân sự.Mình muốn làm một phần cái mà mấy bác nga ngố đang giấu việt nam ! Nhưng đó là chuyện của mấy tháng nữa.Bây giờ mình cần hoàn thành một công việc với cái Linux OS đã.
                  Theo bạn thì mình có thể loại bỏ webserver bằng việc sử dụng các applet ở phía client để mở socket ? Mình cần cụ thể hơn một chút.Lấy một đơn cử nhé,Bây giờ mình cần hiển thị các thông tin mà ngoại vi,ví dụ như một cổng adc gửi tới board lên browser và cấp thông tin ngược lại tới IO chẳng hạn qua browser này.
                  Rất nhiều thắc mắc mong mọi người chỉ giúp !

Comment

Nguyên văn bởi yakhontvn Xem bài viết
                    Rất cảm ơn bạn ! Tin vui cho bạn là arm hoàn toàn có thể làm được những gì bạn nói ! Nhưng nó vẫn đang là một thách thức với kĩ sư quân sự.Mình muốn làm một phần cái mà mấy bác nga ngố đang giấu việt nam ! Nhưng đó là chuyện của mấy tháng nữa.Bây giờ mình cần hoàn thành một công việc với cái Linux OS đã.
                    Theo bạn thì mình có thể loại bỏ webserver bằng việc sử dụng các applet ở phía client để mở socket ? Mình cần cụ thể hơn một chút.Lấy một đơn cử nhé,Bây giờ mình cần hiển thị các thông tin mà ngoại vi,ví dụ như một cổng adc gửi tới board lên browser và cấp thông tin ngược lại tới IO chẳng hạn qua browser này.
                    Rất nhiều thắc mắc mong mọi người chỉ giúp !
                    Chỉ có điều trong các ứng dụng quan trọng (quân sự, an ninh....) và hướng điều khiển. Chẳng có ai dùng browser(Web browser) cả vì đơn giản là nó không thích hợp (độ an toàn, tin cậy, công nghệ....).
                    Cậu không nhớ các yêu cầu bảo mật, tin cậy căn bản của ứng dụng quân sự sao ?

PS: Tuân thủ pháp luật Việt Nam theo quy định tại Nghị định số 139 ngày 5/9/2007. Cấm phát triển, kinh doanh, sử dụng khí tài quân sự
                    1) Kinh doanh vũ khí quân dụng, trang thiết bị, kỹ thuật, khí tài, phương tiện chuyên dùng quân sự, công an; quân trang (bao gồm cả phù hiệu, cấp hiệu, quân hiệu của quân đội, công an), quân dụng cho lực lượng vũ trang; linh kiện, bộ phận, phụ tùng, vật tư và trang thiết bị đặc chủng, công nghệ chuyên dùng chế tạo chúng....
                    Và nhiều quy định khác.
                    Nên tớ đóng luồng. Cá nhân ITX và chắc cả BQT cũng rất sợ ngồi tù.
                    Last edited by itx; 18-08-2011, 16:29. Lý do: PS
                    Từ chối trách nhiệm:
                    Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
                    Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Về tác giả

Collapse

yakhontvn Tìm hiểu thêm về yakhontvn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X