Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tạo tiếng súng AK 47

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi thanhlongit Xem bài viết
    vấn đề này giống như làm trống điện tử của mình quá...lấy tiếng trông thật rùi nạp vào EPROM. nhưng mình chưa làm đc cái mặt trống. có gì qua bên này góp ý giúp mình các bạn nhé. http://www.dientuvietnam.net/forums/...ien-tu-101195/
    Bạn cho mình hỏi là làm sao lấy tiếng trống vào EPROM? Từ lúc tìm hiểu đề tài này mình đã đọc được khá nhiều bài viết đề cập tới việc lấy 1 file âm thanh để nạp vào EPROM, nhưng mình không biết từ 1 file âm thanh thì làm sao để nạp và EPROM được? Bạn có thể nói rõ cho mình được không? Thank.

Comment

Nguyên văn bởi butterfly007 Xem bài viết
      Bạn cho mình hỏi là làm sao lấy tiếng trống vào EPROM? Từ lúc tìm hiểu đề tài này mình đã đọc được khá nhiều bài viết đề cập tới việc lấy 1 file âm thanh để nạp vào EPROM, nhưng mình không biết từ 1 file âm thanh thì làm sao để nạp và EPROM được? Bạn có thể nói rõ cho mình được không? Thank.
      Dơn giản thê này thôi. cậu nhìn vào 1 bản nhạc ấy mỗi một nốt nhạt thì biểu diễn bởi 2 thứ là trường độ ( thời gian) và cường độ ( nốt nhạc),chẳng hạn với nốt do nhé. bạn mã hóa nó thành chữ d, thời gian ngân của nó khoảng 0.5s thì mã hóa nó là số 5. bạn chỉ cần lưu các kí tự d và số 5 đó vào EPROM.muốn phát lại thì dùng vi điều khiển đọc EPROM đó, gặp kí tự d thì phát ra nôt do,và gặp số 5 thì ngân nó dài khoảng 0.5s sau đó tắt nôt do đi. Cứ làm như vậy bạn có thể lưu cả 1 bản nhạc ngắn vào 1 con EPROM đó, còn với 1 file âm thanh muốn mã hóa và nạp vào eprom thì làm phức tạp hơn nhiều

Comment

Vậy với 1 file MP3, sao mình thấy được trường độ và cường độ của nó,rồi làm sao biết nó là nốt "đô" nữa...

Comment

Với lại các anh em biết phần mêm wav2c không? Có 1 người hướng dẫn tui làm bằng cách này: từ 1 file mp3, chuyển sang file WAV (cái này không vấn đề gì). Rồi từ file WAV sẽ chuyển sang code C bằng phần mềm wav2c (cái này quá mới mẻ, tui chưa tìm hiểu được nhiều, chỉ biết là phần mềm này chuyển từ file WAV sang code C thôi) rồi từ code C đó chuyển vào chương trình chạy của vi xử lý. Như vậy là được. Nhưng mà cái chương trình wav2c này khó tìm hiểu quá, anh em nào biết xin chỉ dùm tui với.

Comment

Chẳng hiểu chủ topic hỏi về cái tần số âm hay tần số đạn, tôi nói đây là tần số đạn bắn ra chứ ko phải tần số âm của tiếng súng. 1 khẩu ak trên lý thuyết là bắn với tốc độ 500 phát trên 1 phút. Đề nghị đọc kỹ bài viết hãy thắc mắc. Nếu là tần số âm thì ko thiếu gì cách để có, chẳng cần gì phải chuẩn xác. Mạch phát tiếng ồn trắng => mạch lọc tiếng ồn trắng=> tiếng súng, tiếng máy bay, tiếng bom nổ , tất cả chỉ là hiệu ứng từ mạch phát tiếng ồn trắng. Còn mạch phát tiếng ồn trắng như thế nào mà ai không biết thì về học lại từ chương 2 chuyên môn về điện tử nhé!
            YH:
            Email:
            Phone: 0986320312

Comment

Hi các bác!
              Hiện nay em tìm hiểu trên internet và các nguồn thông tin khác nhưng cũng chưa có được thông tin về tần số cũng như phổ của tiếng nổ đạn AK 47 cũng như tiếng đạn xuyên qua các vật thể khác nhau (xuyên qua tấm tôn, tường, v.v)
              Không biết bác nào có thể giúp em đươc ko?

Comment

Nguyên văn bởi AnpScorpion Xem bài viết
                Hi các bác!
                Hiện nay em tìm hiểu trên internet và các nguồn thông tin khác nhưng cũng chưa có được thông tin về tần số cũng như phổ của tiếng nổ đạn AK 47 cũng như tiếng đạn xuyên qua các vật thể khác nhau (xuyên qua tấm tôn, tường, v.v)
                Không biết bác nào có thể giúp em đươc ko?
                dùng file âm thanh MP3 là chuẩn nhất ! ... trước mình làm mấy cái đề tài quân sự đều chơi món này !
                Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi butterfly007 Xem bài viết
                  Với lại các anh em biết phần mêm wav2c không? Có 1 người hướng dẫn tui làm bằng cách này: từ 1 file mp3, chuyển sang file WAV (cái này không vấn đề gì). Rồi từ file WAV sẽ chuyển sang code C bằng phần mềm wav2c (cái này quá mới mẻ, tui chưa tìm hiểu được nhiều, chỉ biết là phần mềm này chuyển từ file WAV sang code C thôi) rồi từ code C đó chuyển vào chương trình chạy của vi xử lý. Như vậy là được. Nhưng mà cái chương trình wav2c này khó tìm hiểu quá, anh em nào biết xin chỉ dùm tui với.
                  mình thấy đề tài này rất hay cũng muốn làm thử xem thế nào, cũng chưa bao giờ chuyển file nhạc rùi chuyển sang file C bao giờ. nghe bạn nói về phần mềm này nhưng seach google không có. bạn có thể sent cho mình được không. thanks.

Comment

Về tác giả

Collapse

butterfly007 Tìm hiểu thêm về butterfly007

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X