Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giao tiếp 8086 với 8255A trên proteus,help?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giao tiếp 8086 với 8255A trên proteus,help?

có bạn nào trên diễn đàn có 1 project về 8086 với 8255A cho mình xin tham khảo được không ?
    Mình đang làm mô phỏng 8086 giao tiếp với 8255A để điều khiển đèn led thôi nhưng làm mãi mà không được

Bạn xem thử emu matran.rar

Comment

Nguyên văn bởi quang_le_pt Xem bài viết
      Bạn xem thử emu matran.rar
      bạn quang lê cho mình hỏi 1 tý, mình trước khi hỏi trên diễn đàn cũng đã tự thử trên proteus, mạch thì cũng giống như bạn vậy nhưng dùng con 74ls373 để phân kênh địa chỉ và dữ liệu có điều mình không dùng hết 20 địa chỉ của nó mà chỉ dùng 7 địa chỉ đầu tiên thôi. Như vậy có đúng không ?

Comment

Hi!

Bạn có thể dùng 8 địa chỉ đầu tiên cũng được tùy theo ứng dụng và dải địa chỉ của bạn thôi. Thực tế 8255 chỉ cần 2 chân địa chỉ là ok.

Bạn có gì thắc mắc về 8086 và 8255 cứ alo hoặc gửi email mình sẽ giúp.

Chúc bạn thành công!

mobile:
        Nick:
        Email:

Comment

Nguyên văn bởi lightspydy39 Xem bài viết
          Hi!

Bạn có thể dùng 8 địa chỉ đầu tiên cũng được tùy theo ứng dụng và dải địa chỉ của bạn thôi. Thực tế 8255 chỉ cần 2 chân địa chỉ là ok.

Chúc bạn thành công!
          Cám ơn bạn lightspydy39, minh có 1 thắc mắc thế này mình làm thử 1 project về giao tiếp 8086 kết hợp 8255 với step motor lưỡng cực, vấn để là khi viết mã( thực ra là tham khảo trên mạng) với 1 đoạn mã đơn giản như sau :

.model small
          .8086
          .stack
          .data
          .code
          .startup
          ORG 0H
          mov al,80h
          out 7Eh,al
          mov al,12h
          back:
          out 7Ah,al ; xuất giá trị ra cổng PB
          rol al,1
          call delay
          jmp back
          delay proc near
          mov cx,0FFFFh
          agn:
          loop agn
          ret
          delay endp
          end

mình cho cả 3 cổng đều là đầu ra, lúc mô phỏng trên proteus thì không hiểu sao các giá trị xuất ra cả các cổng PA và PC trong khi mình không lầm gì cả chỉ xuất ra PB thôi. Đây là hình : Click image for larger version

Name:	untitled.PNG
Views:	1
Size:	71.5 KB
ID:	1369917
          mình không hiểu là bị lỗi gì nếu bạn biết thì giúp mình với.

Comment

Nguyên văn bởi lightspydy39 Xem bài viết
            Hi!

Chúc bạn thành công!
            mình đang làm đồ án về 8086 bạn co thể giúp minh được k?

Comment

Chào bạn!

Bạn có thể gửi yêu cầu của bạn lên đây để các thành viên diễn đàn có thể giúp bạn!

Về cá nhân mình thì mình không có nhiều thời gian lên diễn đàn nên nếu bạn cần thì hãy gọi điện hoặc gửi email theo chữ kí của mình.

Có thể giúp được đến đâu mình sẽ cố gắng.

8086 là 1 bộ vi xử lý hay nhưng bây giờ ít sử dụng. Tài liệu cho người mới tìm hiểu cũng không nhiều. Hy vọng sau khi làm xong đồ án bạn có thể đưa lên cho mọi người cùng tham khảo.

Chúc bạn thành công!

mobile:
              Nick:
              Email:

Comment

Về tác giả

Collapse

drcool Tìm hiểu thêm về drcool

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X