Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về chuẩn truyền dữ liệu nối tiếp đồng bộ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về chuẩn truyền dữ liệu nối tiếp đồng bộ

Chào các bạn,

Cho mình hỏi có ai biết về chuẩn truyền dữ liệu nối tiếp đồng bộ mà dữ liệu được truyền ở cả cạnh lên và cạnh xuống của xung clock không? Mình đang làm về chuẩn này.

Thanks,

theo mình truyền đồng bọ hay không đồng bộ bản chất nó giống nhau chỉ khác ở chỗ 1 cái lấy xung clock làm xung nhịp để truyền, 1 cái lấy tốc độ baud để truyền.Nên truyền đồng bộ ta cũng có thể chọn sườn lên or sườn xuống của xung.
    Mình cũng đang tìm hiểu cái này. có gì sau sót mong mọi người đừng ném gạch mình.
    Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
    gmail :

Comment

Không biết có con nào hỗ trợ chuẩn này không?

Click image for larger version

Name:	Wave.png
Views:	1
Size:	6.5 KB
ID:	1363796

Comment

Nguyên văn bởi loizero Xem bài viết
        Chào các bạn,

Cho mình hỏi có ai biết về chuẩn truyền dữ liệu nối tiếp đồng bộ mà dữ liệu được truyền ở cả cạnh lên và cạnh xuống của xung clock không? Mình đang làm về chuẩn này.

Thanks,
        Truyền nối tiếp cả sườn lên và sườn xuống của xung clock thì mình chưa gặp chuẩn nào. Nhưng DDR SDRAM truyền theo kiểu này (Double Data Rate Synchronize Dynamic RAM).

Mình cảm thấy bạn làm đề tài/ đồ án này nhưng mà chưa có ý tưởng gì, và đang chờ đợi người "làm hộ". Mình nghĩ không có nhiều người sẵn sàng giúp đâu.

Nguyên văn bởi loizero Xem bài viết
        Không biết có con nào hỗ trợ chuẩn này không?

[ATTACH=CONFIG]48239[/ATTACH]
        Kiểu chốt Data này mình đã từng quan tâm, đã giải quyết nó bằng 1, 2 con IC 74 gì đó (chốt dữ liệu vào 74HC595 hoặc 74HC164). Bạn hãy làm gì đó và mình sẽ thiết kế lại mạch này cho bạn (hãy nhắc mình nếu mình quên).

Comment

Ý mình là thiết bị nhận đòi hỏi kiểu truyền dữ liệu trên cả cạnh lên và cạnh xuống của xung clock. Nên ngoài cách tự lập trình cho MCU ra thì có con IC nào hỗ trợ sẵn chuẩn này không (VD: IC nhớ giao tiếp SPI thì nhiều MCU hỗ trợ chuẩn này, chỉ cần đưa data vào thôi). Nếu tự thiết kế bằng các IC số thì có nhanh không (cần clock khoảng 5Mhz, nên data khoảng 10Mhz).
          Last edited by loizero; 18-07-2012, 12:34.

Comment

Về tác giả

Collapse

loizero Tìm hiểu thêm về loizero

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X