Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nên nghiên cứu loại mạch vi điều khiển nào, BCR và xa hơn nữa?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nên nghiên cứu loại mạch vi điều khiển nào, BCR và xa hơn nữa?

Trước mắt thì mình định sẽ nghiên cứu làm xe BCR nhưng chưa biết sử dụng MCU nào. Thấy thiên hạ người ta học adurino rồi STM32 Discovery gì ghê quá. Mình hỏi các pro có thể góp ý nghiên cứu loại vi điều khiển nào sẽ thuận tiện hơn cho về lâu dài. Mình nghĩ sẽ dành hẳn 1 năm để học rồi làm xe năm sau mới thi. À mọi người có thể gợi ý hướng đi khác cho mình cũng được.

Nguyên văn bởi ne7sam Xem bài viết
    Trước mắt thì mình định sẽ nghiên cứu làm xe BCR nhưng chưa biết sử dụng MCU nào. Thấy thiên hạ người ta học adurino rồi STM32 Discovery gì ghê quá. Mình hỏi các pro có thể góp ý nghiên cứu loại vi điều khiển nào sẽ thuận tiện hơn cho về lâu dài. Mình nghĩ sẽ dành hẳn 1 năm để học rồi làm xe năm sau mới thi. À mọi người có thể gợi ý hướng đi khác cho mình cũng được.
    Xe BCR là xe gì? Bạn đang là sinh viên hay đã ra trường rồi? Kiến thức thế nào...?
    Có biết loại mcu gì chưa? pic, avr ? biết viết chương trình dùng C không?
    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
      Xe BCR là xe gì? Bạn đang là sinh viên hay đã ra trường rồi? Kiến thức thế nào...?
      Mình đang là sinh viên năm 2 và thú thật kiến thức về MCU là còn rỗng. Đã học C và có kiến thức nhất định về digital circuit...

Comment

Mình đang là sinh viên năm 2 và thú thật kiến thức về MCU là còn rỗng. Đã học C và có kiến thức nhất định về digital circuit...
        Con đường của bạn còn ..................... dài lắm. Ngay bây giờ bạn nên chọn cho mình 1 con mcu... để vọc/học thì chuyện "xa vời" như ở post #1 sẽ đến "gần" hơn với bạn.
        Mãi đi tìm vàng.

Comment

mình cũng đang định làm một con, bạn có tài liệu thì cho mình với
          hoangduc2304

01884653780

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
            xe đua mô hình tự động có mấy cuộc thi thế này roài
            SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

Chỉ mới nghe cuộc thi xe MCR (Micom Car Rally) được các trường đại học cđ ưa chuộng thôi.Nếu đúng như vậy thì bạn nên chọn 1 loại VĐK để làm việc và hiểu rõ cách làm việc,từ đó có thể phát triển sang các dòng vi xử lý hay đại loại vậy . Vi điều khiển là gì thì bạn cứ thong thả mà search google và nghiên cứu thật kỹ nhé.

Comment

VĐK có nhiều dòng họ nhưng tựu chung thì cũng chỉ có một nhóm nguyên tắc hoạt động nên bạn chọn dòng phổ biến để bắt đầu là được. PIC hay AVR (Arduino sử dụng AVR) đều tốt và có đông đảo người sử dụng, tài liệu tham khảo nhiều. Quan sát thêm xung quanh bạn bè thầy cô sử dụng dòng nào thì học theo cũng tốt vì có người hỗ trợ giải đáp thắc mắc.

Sau này thành thạo thì học thêm những dòng khác rất nhanh vì nền tảng lập trình không khác nhau mấy.

Comment

STM32 Discovery thì mình chưa đụng tới nên không có ý kiến.

Arduino thì cực dễ luôn. Nếu sử dụng board built sẵn (VD: Arduino Uno) thì chắc khoảng 15 phút là biết cách dùng. Code của Arduino là một dạng giản lượt của C, mình không biết C còn thấy dễ. Nếu tự build, thì chắc cần từ 1 đến 3 ngày. Chủ yếu là để hiểu cách sử dụng mạch nạp, quy trình của Arduino và setup phần mềm, chứ board thì đơn giản vô cùng.

Theo mình nếu bạn kiếm được những mạch nạp phổ biến như USBtiny, USBasp ... (giá từ 150k trở xuống) thì tự build vì tutorial trên mấy trang nước ngoài hay dùng mấy con này và quang trọng là nó tương thích với Arduino IDE (thật ra là Arduino IDE lại dùng AVRDUDE để nạp). Không thì mua board built sẵn sẽ tiết kiệm thời gian và còn sử dụng nó để làm mạch nạp cho các con khác cũng được.

Comment

Về tác giả

Collapse

ne7sam Tìm hiểu thêm về ne7sam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X