Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn chuẩn cho ADC

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguồn chuẩn cho ADC

Mình hiện giờ đang làm nhiều về các bộ ADC, mà ở đó rất cần nguồn chuẩn Vref. Theo mình dùng 7805 là không khỉ thi rồi vì nguồn dao động vài phần trăm lận. Trong ADC 10bit thì 1% đã là 1% của 1024 tức là sai mất khỏng 10 đơn vị, khó chấp nhận độ chính xác này. Các bạn có thể chỉ ra cách tạo một nguồn chuẩn 5V với sai số chỉ vài phần nghìn được không.
    Nguy hiểm của tuổi già là cháy nổ gì chả có phản ứng!

Nguyên văn bởi phd31183 Xem bài viết
    Mình hiện giờ đang làm nhiều về các bộ ADC, mà ở đó rất cần nguồn chuẩn Vref. Theo mình dùng 7805 là không khỉ thi rồi vì nguồn dao động vài phần trăm lận. Trong ADC 10bit thì 1% đã là 1% của 1024 tức là sai mất khỏng 10 đơn vị, khó chấp nhận độ chính xác này. Các bạn có thể chỉ ra cách tạo một nguồn chuẩn 5V với sai số chỉ vài phần nghìn được không.
    Mình cũng đang đau đầu cái vụ này đây, dùng con TL431 cũng sai số 1% lận. ( mà phải là loại tốt mới có sai số đó)

Comment

Nguyên văn bởi opendoor2507 Xem bài viết
      Mình cũng đang đau đầu cái vụ này đây, dùng con TL431 cũng sai số 1% lận. ( mà phải là loại tốt mới có sai số đó)
      Uref = 5v Bạn có thể dùng REF02 với sai số nhỏ +5V ±0.2% max.

Comment

Có thể dùng AD1403 ( DIP 8 hay SOIC 8)
        Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
        Máy giặt
        Lò vi sóng
        Bếp từ.
        Tủ lạnh.
        Điều hòa

Comment

dĩ nhiên dùng Vref ko ai dùng 7805 rồi hồi trước tớ có dùng LM 723 theo các bác con này có chính xác ko ? Chắc chỉ hơn đựoc con 7805 một chút nhỉ !
          I will never fall in love again !!

Comment

Nguyên văn bởi namcan Xem bài viết
            dĩ nhiên dùng Vref ko ai dùng 7805 rồi hồi trước tớ có dùng LM 723 theo các bác con này có chính xác ko ? Chắc chỉ hơn đựoc con 7805 một chút nhỉ !
            OK con LM723 chỉ hơn mỗi chú 7805 thôi, em ăn nằm thường xuyên với 2 em này nên hiểu rất rõ cái chỗ đau khổ của chúng. Con 7805 loại tốt thì phải sai số và trôi nhiệt đến 10%, loại linh tinh thì không biết đâu mà lần.
            Còn em 723 có 2 loại, thông số Vref tương ứng thế này :
            - Loại Lm723 : Min 6.95 ; Typ 7.15 ; Max 7.35 như vậy sai số của em này tính sơ sơ là +-2.7%
            - Loại Lm723C : Min 6.80 ; Typ 7.15 ; Max 7.50 như vậy em này còn sai kinh hơn +- 5%

Nói chung nên mua con REF02 của bác Longimi, giá bao nhiêu bác nhỉ ?

Comment

Chào các bác,
              Theo em nghĩ sai số chính của 78xx là do nhiệt gây ra... do đó, nếu ta cho 7805 chạy không tải thì OK rồi: Để chắc ăn ta thêm con zenner sau con 78xx, đưa tiếp vào mạch theo áp OPAM, rồi lấy áp đó sài .. he he , cũng khá ổn định .. tui hay dùng cách này .

Không biết có ai thử như tui chưa ???
              Chưa thành tỷ phú, chưa thèm lấy vợ ...

Comment

Nguyên văn bởi Trietnguyen Xem bài viết
                Chào các bác,
                Theo em nghĩ sai số chính của 78xx là do nhiệt gây ra... do đó, nếu ta cho 7805 chạy không tải thì OK rồi: Để chắc ăn ta thêm con zenner sau con 78xx, đưa tiếp vào mạch theo áp OPAM, rồi lấy áp đó sài .. he he , cũng khá ổn định .. tui hay dùng cách này .

Không biết có ai thử như tui chưa ???
                Óe, bạn nè thiệt là , bạn biết tại sao con 78xx bị trôi nhiệt thảm hại không, chính vì nó dùng Zenner làm Vref đó (xem hình dưới 78xx.JPG). Thế mà bạn lại định "cho thêm con zenner sau con 78xx cho chắc ăn" . Không có ý gì đâu, nhưng nếu không lên đây chắc bạn cứ mãi sai lầm như này, bạn làm thế rất là thừa, mà chẳng ổn định gì cả, làm thế khác nào bạn chuẩn cái không chuẩn bằng một cái còn không chuẩn hơn. Ý mấy bạn kia cần có một Vref sai số nhỏ để làm chuẩn cho ADC nếu không độ phân giải cao của ADC mất đi ý nghĩa - như bạn Phd đã phân tích ở bài đầu tiên.

Con TL431 sở dĩ đạt độ trôi nhiệt 1% (nhỏ hơn nhiều con 78xx) là do nó dùng mạch chuẩn dãi cấm (band-gap Reference) có bổ chính nhiệt độ rất tốt. (xem hình dưới)

Comment

Nguồn chuẩn cho ADC

Chào các bác!
                  E dùng Pic6f877 có ADC trong, bây giờ E muốn tạo nguồn chuẩn (VREF=5V hoặc 10V).
                  Bác nào biết sử dụng mạch hay IC nào tạo điện áp chuẩn ko thì giúp E với!

Comment

TL431
                    bạn search trên mạng datasheet của nó nhé, trong đó có hướng dẫn lắp mạch cụ thể

Comment

Cái này vừa tranh luận ở đây xong:
                      http://dientuvietnam.net/forums/show...9197#post29197
                      Trùng lặp quá
                      Đề nghị Admin nối 2 chủ đền này vào, nhét vào box vi xử lý căn bản.

Comment

Đúng rồi, chỉ chỗ cho em con REF02 cái nào. Đọc datasheet nó có vẻ được đấy.
                        Nguy hiểm của tuổi già là cháy nổ gì chả có phản ứng!

Comment

Nguyên văn bởi opendoor2507 Xem bài viết
                          Sai số có lớn đến vậy đâu anh? anh chỉ cần chuẩn một lần là được chứ. Nó có độ trôi rất thấp đó. Nếu có trôi do linh kiện phụ mình mắc vào thôi

Comment

Một số con khá thông dụng khác như:
                            LM136-x/226-x/336-x
                            X là 2.5 hoặc 5V. Dùng loại này cần điện trở chỉnh offset.
                            Hoặc bạn vào đây:
                            http://para.maxim-ic.com/cache/en/results/5138.html
                            ....

Comment

Nguyên văn bởi thaithutrang Xem bài viết
                              Sai số có lớn đến vậy đâu anh? anh chỉ cần chuẩn một lần là được chứ. Nó có độ trôi rất thấp đó. Nếu có trôi do linh kiện phụ mình mắc vào thôi
                              Sorry bà con nhé, hệ số nhiệt của TL431 do Motorola sx là: 45.8 ppm/ K
                              (ppm là phần triệu đó bé chưa )

Ừ thôi em về, chiều mưa giông tới
                              Bây giờ anh vui, hai bàn tay đói
                              Bây giờ anh vui, hai bàn chân mỏi
                              Thời gian nơi đây
                              Last edited by opendoor2507; 17-09-2006, 18:04. Lý do: Nếu cần người bám đuôi, thì cứ gọi anh câu

Comment

Về tác giả

Collapse

phd31183 Tìm hiểu thêm về phd31183

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X